Hạng B1
26/12/12
98
0
0
haivnnet nói:
theo em biết thì ở VN chưa thấy ngã 4 nào có đèn đỏ mũi tên xanh (nghĩa là đèn đỏ được phép rẽ phải) như ở nước ngoài đâu bác. Tốt nhất nên dừng lại cho chắc. Chẳng mất thêm bao nhiêu thời gian đâu.
Ngã 3, 4 thì mũi tên xanh quẹo phải cũng có đầy đấy bác, ở HCM chứ không phải nước ngoài đâu, nhưng chỉ chán là hay bị xe chạy thẳng đậu đèn đỏ che kín.

Hạng C
15/9/12
776
354
63
0938.99999.3
queo phải khi có tiêu đảo,giống ngã tư phú nhuận đó,từ phan đang lưu quẹo qua nguyễn kiệm,đúng hok mấy bác

Hạng B2
1/5/12
239
124
58
Theo hiểu biết của em là bất kỳ biển báo hay đèn tín hiệu các loại chỉ bắt đầu có giá trị pháp lý khi bác vượt qua nó. Còn bác rẽ trái hay phải trước nó cũng chẳng sao chỉ lưu ý lằn đường là nét liền hay nét cắt. xe 2b được rẽ phải ở Sài Gòn chỉ là giải pháp tình thế vì xe quá nhiều nên cho xe 2b rẽ phải khi đèn đỏ là để chống ùn tắc. Theo nguyên tắc bất kỳ phương tiện nào cũng phải dừng lại trước đèn đỏ,để người đi bộ có thể đi qua đường !
Em dự là cái bằng của bác tốn rất nhiều tiền,nên bác cẩn thận khi tham gia giao thông tí.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
[quote=anba]

Có vẻ nhiều bác phát biểu theo cảm tính. Cần xem kỹ tình huống và tham khảo lại luật.
Đèn tín hiệu chỉ áp dụng cho phần đường bên trái đèn. Do đó trường hợp này xe có quyền đi vào cây xăng để quẹo phải. Vấn đề còn lại là phải quan sát thực tế xem tình hình giao thông lúc đó thế nào: xe có vắng để bác quẹo vào cây xăng được không? Rồi khi hòa vào hướng xe đang đi trên Trường Chinh có gây kẹt xe không? Nếu thuận tiện thì đi vì như vậy đôi khi tránh gây ùn tắc (vì rất nhiều ngã tư đã được mở nhánh rẽ nhằm mục địch giảm ùn tắc khi chờ đèn đỏ)
[/quote]
Em lạy cụ!! Cụ phê bình nhiều người nói theo cảm tính,vậy em nhờ cụ tra giùm điều bao nhiêu luật giao thông quy định " đèn tín hiệu chỉ áp dụng cho phân đường bên trái đèn " ???????? ngay câu này đã thấy tối nghĩa rồi!!! Hồi trước thỉnh thoảng em gặp một số đường mà đèn tín hiệu treo trên cao ở giữa đường.... vậy theo cụ thì khi đèn đó bật đèn đỏ thì nửa bên trái đèn dừng còn nửa đường bên phải thì.... cứ chạy thoải mái à???
. Hơn nữa, cụ liên tưởng hơi khập khiễng!!! Nhánh rẽ ( trước đèn đỏ ) là nhánh rẽ giải phóng phương tiện quẹo phải được làm có chủ đích... còn cây xăng ( ở góc đường ) đâu phải lối đi ...mà cụ bảo cứ đi được???

Hạng B2
9/10/10
334
4
18
mazda6. nói:
[quote=anba]

Có vẻ nhiều bác phát biểu theo cảm tính. Cần xem kỹ tình huống và tham khảo lại luật.
Đèn tín hiệu chỉ áp dụng cho phần đường bên trái đèn. Do đó trường hợp này xe có quyền đi vào cây xăng để quẹo phải. Vấn đề còn lại là phải quan sát thực tế xem tình hình giao thông lúc đó thế nào: xe có vắng để bác quẹo vào cây xăng được không? Rồi khi hòa vào hướng xe đang đi trên Trường Chinh có gây kẹt xe không? Nếu thuận tiện thì đi vì như vậy đôi khi tránh gây ùn tắc (vì rất nhiều ngã tư đã được mở nhánh rẽ nhằm mục địch giảm ùn tắc khi chờ đèn đỏ)

Em lạy cụ!! Cụ phê bình nhiều người nói theo cảm tính,vậy em nhờ cụ tra giùm điều bao nhiêu luật giao thông quy định " đèn tín hiệu chỉ áp dụng cho phân đường bên trái đèn " ???????? ngay câu này đã thấy tối nghĩa rồi!!! Hồi trước thỉnh thoảng em gặp một số đường mà đèn tín hiệu treo trên cao ở giữa đường.... <span style=""color: #ff0000;"">vậy theo cụ thì khi đèn đó bật đèn đỏ thì nửa bên trái đèn dừng còn nửa đường bên phải thì.... cứ chạy thoải mái à???</span>
. Hơn nữa, cụ liên tưởng hơi khập khiễng!!! Nhánh rẽ ( trước đèn đỏ ) là nhánh rẽ giải phóng phương tiện quẹo phải được làm có chủ đích... còn cây xăng ( ở góc đường ) đâu phải lối đi ...mà cụ bảo cứ đi được???
[/quote]
Haizzz, bác lại phát biểu theo cảm tính. Phần em tô đỏ: bác đi Võ Văn Kiệt (đại lộ Đông Tây) sẽ thấy nhiều.
Bác tham khảo trong tài liệu này nhé, chịu khó đọc vì câu chữ trong tài liệu này nhiều cái tối nghĩa, nhưng là quy định nên phải ráng ....
http://congbao.chinhphu.v...GTVT-(6938)?cbid=6933+

Hạng B2
15/11/12
123
1
18
39
Quận 8
k3 nói:
TomIT nói:
Gấp chi dữ vậy bác,rất không nên đi như kiểu xe 2 bánh:mad:; trừ khi quẹo mà có tiểu đảo.

Em cũng chạy theo cách này. Chỉ quẹo phải đèn đỏ khi có tiểu đảo.
Quẹo vào tiểu đảo có ổn không bác, mình căn cứ vào đâu để nói với xxx, mình từng chứng kiến vài lần như vậy ở ngã 4 Tô Hiến Thành và Thành Thái, các bác tài đuối lý với các xxx

Hạng D
4/8/11
1.048
4.165
143
Theo luật khi đèn đỏ ( và không cò đèn rẽ riêng hay CSGT khóat tay cho đi ) thì không những 4B không được rẽ phải và 2B cũng không được rẽ phải.
Thực tế thì 4B thường chấp hành nhưng 2B rẽ phải vô tư khi đèn đỏ ( bị xe khác cản đường còn bấm kèn nữa là )