A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Em thấy nhiều bác vi phạm lỗi đi thằng trên làn đường rẽ trái (phải) và bị CSGT lập biên bản vào lỗi "đi sai làn đường quy đinh". Trong Luật GTĐB hai lỗi này hoàn toàn khác nhau, mức phạt cho 2 lỗi này cũng hoàn toàn khác nhau. Trước đây đã có nhiều bác bàn luận về cách phân biệt 2 lỗi này để tránh bị lập biên bản sai lỗi khi đi thẳng trên làn đường rẽ trái (phải).
Xin phép bác SGB copy lại bài viết của bác để mọi người tham khảo.

Cách phân biệt lỗi:
Các bác xem tên gọi của biển báo bị vi phạm có chữ gì ---> lỗi có chữ đó.

1- Các biển báo nào trong tên gọi có chữ "...vạch kẻ đường" thì khi bị vi phạm, sẽ bị lỗi "...không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường", mức phạt 400K, theo Mục 1 Bảng dưới đây.

Lỗi "vạch kẻ đường" này hay mắc khi: a- đi sai hướng mũi tên vẽ dưới đường (vạch kẻ đường số 1.18), b- đè vạch liền, vạch tiểu đảo, c- đi sai hướng mũi tên vẽ trên biển báo 411.
(Các bác lái xe tự mình hại mình vì quen miệng gọi sai biển 411 là biển phân làn, mũi tên 1.18 thành mũi tên phân làn, nên khi xxx hù dọa thành lỗi sai làn đường là tin theo ngay ---> mất tiền oan).

Hình#1- Vạch kẻ đường số 1.18, chỉ dẫn Hướng đi trên mỗi làn, vẽ dưới mặt đường
Phân biệt lỗi đi sai làn đường và lỗi không tuân theo biển báo vạch sơn.

Hình#2- Biển 411 "Hướng đi ...theo vạch kẻ đường", cắm trên lề đường.

2- Các biển báo có chữ "Làn đường dành riêng ..." thì khi vi phạm sẽ bị lỗi "sai làn đường" (làn dành riêng cho loại xe khác mà xe anh nhảy vô là sai làn đường rồi). Chú ý phải có chữ "dành riêng" thì mới bị lỗi sai làn đường nhé.

Lỗi "sai làn đường" này hay mắc khi không tuân theo biển ở Hình #3, phạt theo Mục 14 trong bảng.

Hình #3- biển "đường dành riêng cho từng loại phương tiện", cắm trên lề hoặc treo trên giá long môn.

Hình #4 - Mức phạt

Chúc các bác lái xe an toàn và khi gặp XX nào láo cố ý ghi sai lỗi này nữa thì chịu khó đi ra đầu đường rút cái biển 411 chỉ hướng đi tặng các XX.

Last edited by a moderator:
HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Bác gió viết đúng, nhưng em théc méc là tại sao xxx lại hay hù lỗi nặng mà không nói đúng lỗi người vi phạm? Đây có phải hành vi lạm dụng quyền hạn để trục lợi không bác?

• Like
Reactions: caride
Hạng C
6/1/10
936
4.338
93
HCM
Rút cái BB 411 tán vô đầu xxx nó thì được, ....
xong bị ghi thêm tội Huỷ hoại tài sản XHCN:D. (tội này nặng à ngen)

Hạng D
2/10/10
1.081
41
48
Cám ơn bác Bẹc nghe, em định làm 1 thớt hỏi thì bác đã làm. hehehe
Vì mấy thằng cu xxx này hay hù lỗi nặng để trục lợi...nhuận cao. Nó hù nặng để mình chung chi cao, nó vẫn ghi biên bản lỗi nhẹ: ăn chênh lệch. (Xin lỗi mấy cụ CSGT chân chính ạ)

Hạng C
19/12/12
895
235
43
31
Tương tự, nếu 4B quẹo trái/phải tại nơi có BB cấm 4B quẹo trái/phải (2B được quẹo) thì mình chỉ bị lỗi không tuân theo hiệu lện biển báo mà không bị lỗi đi đường cấm, giam bằng,..?