Hạng F
8/8/06
6.451
20.776
113
40
Tại Việt Nam, chúng ta đang sống trong sự vô lý, Sự vô lý đó bắt nguồn từ chiếc ô tô, Bản thân ô tô hay xe máy cũng chỉ là một phương tiện di chuyển.Mà sự vô lý đó bắt nguồn từ việc thu nhập so với giá xe, Tại Mỹ, một đất nước mà ở đó thu nhập bình quân đầu người trên 40.000 USD/năm, Còn Việt Nam theo em biết thì chỉ mới hơn 1000 USD/năm thôi. Nhưng ở Mỹ một chiếc Camry vào loại bình dân có giá bán khoàng 20.000 USD , nhưng tại Việt Nam với thu nhập bình quân đầu người chỉ khoảng hơn 1000 USD/năm, để sỡ hữu một chiếc Camry bình dân thì họ phải trả hơn 55.000 USD để chiếc xe được lăn bánh trên đường.
Thông thường, khi chúng ta nói giá một sản phẩm thì chúng sẽ đi liền với những gì mà sản phẩm đó đáp ứng lại nhu cầu của chúng ta.Chúng ta đang chê Camry tại Việt Nam quá đắt nhưng Camry vẫn bán tốt đó thôi, hay là Altis, Vios...cũng vậy, Ai cũng biết là sản phẩm này giá quá cao so với giá trị của nó nhưng lại vẫn người tiêu dùng họ vẫn mua, Vì sao lại như vậy, Ở Việt Nam không có một sản phẩm nào xứng tầm với Toy hay sao mà khách hàng biết giá cao nhưng vẫn mua, hay là thương hiệu Toyota quá lớn trong mắt người tiêu dùng Việt Nam.
Ở Việt Nam hiện nay, Trào lưu xe Hàn Quốc đặc biệt là Kia và Hyundai đang là một lựa cho tốt cho người tiêu dùng vì giá rẻ và có nhiều Option, nhưng nếu phân tích sâu một tí thì chưa chắc rằng xe Hàn đã rẻ hơn.
Bây giờ đến Fiesta, Bao lâu nay, chúng ta vẫn khen Fiesta là một sản phẩm đột phá của Ford khi đưa về Việt Nam, Một sản phẩm trong chiến lược toàn cầu của Ford, đồng thời chiếc Fiesta đang lắp tại Việt Nam cũng không khác nhiều với xe Fiesta tại Mỹ từ Body, Động cơ, hộp số và các tính năng an toàn khác, Bản thân khách hàng đang hiểu về giá trị chiếc xe đã mang đến cho khách hàng, Rằng Ford Fiesta là một chiếc xe Thông Minh, tiết kiệm, an toàn và thân thiện với môi trường, Nhưng bây lâu nay ta đang chê về giá của Fiesta là quá cao khi Ford Viêt Nam công bố giá.
Như em đã nói, Giá tiền thường đi với giá trị, Có những chiếc xe giá trị sử dụng không cao, thậm chí còn thua những sản phẩm cùng loại nhưng chúng ta vẫn sẵn sàng bỏ tiền ra mua, Còn đối với chiếc Fiesta giá trị chúng ta đã thấy rõ, Còn giá tiền so với các sản phẩm cùng loại thì lại thấp hơn, Vậy tại sao chúng ta nghĩ là giá Fiesta đang cao.
Chúng ta phân tích tiếp nhé, Em xin kể ra một loạt đối thủ cạnh tranh trực tiếp đối với xe Ford Fiesta nhé, Từ xe Nhật đến xe Hàn.
Em nói trước đối với dòng Sedan ( Loại 4 cửa) , Ở phân khúc này đối thủ cạnh tranh với Fiesta khá nhiều , nhưng đán gờm nhất là anh chàng Vios của Toyota, tiếp đến là Hyundai thì có Accent, ngoài ra ở dòng 1.4L đến 1.6L thì Hyundai có khá nhiều chủng loại khác như: Verna, Elantra....hay Avante nhưng dòng này có dung tích 1.6L đến 2.0L , có lẽ em này để so sánh với Focus thì xem ra hợp lý hơn.
Trước khi nói về giá, thì ta nói về giá trị truớc nhé, Bởi vì mỗi khi khách hàng bỏ tiền ra mua một món hàng nào đó thì thường quan tâm đến giá trị mà mỗi chiếc xe mang lại.
Về thương hiệu, Theo em thì tất cả các thương hiệu xe hiện giờ thì gần như là tương đương nhau, từ xe Nhât như Toyota, Mazda, hay xe Mỹ như Ford thì cũng là những thương hiệu bình dân thôi, Ngoài ra, Xe Hàn Quốc trong những năm gần đây phát triển khá vượt bậc, cụ thể là dòng xe Hyundai, Trong thâm tâm của em thì em đánh giá cao thương hiệu đến từ Hàn Quốc, có thể ngang tầm với Toyota, Mazda, hay Ford, Tuy nhiên đối với một số khách hàng thì Hyundai vẫn còn xếp chiếu dưới với các dong xe trên do em nó đến từ đất nước Hàn Quốc chứ không phải là Nhật hay Mỹ.Thôi em tạm xếp 4 thương hiệu này là tương đương nhau nhé
Xét về công nghệ, thông số kỹ thuật như động cơ, hộp số, khung sườn xe ( Ba yếu tố cốt lõi của xe) thì các đối thủ trên không thể bằng Fiesta được.
Cụ thể :
Về động cơ:
Ford Fesita
Ford Fiesta trang bị động cơ 1,6L công nghệ Ti-VCT ( giống công nghệ Dual VVTi trên Camry 3.5L) công suất 121 Hp.

Toyota Vios
Trang bị động cơ 1.5L VVTi ( không phải Dual nhé các bác) công suất 109Hp
Hyundai Eccent 1.4L , Em không có số chính xác các bác bổ sung giúp e nhé.

Về hộp số:

Ford Fiesta được trang bị hộp số Powershift 6 cấp hơn hẳn hộp số 4 cấp của Vios và Accnet,Nếu như Fiesta gắn hộp số 4 cấp như đối thủ cạnh tranh thay vì 6 cấp thì giá đầu vào của Fiesta sẽ rẻ được khoảng 1500 USD nếu gắn hộp số 4 cấp, nhưng trong chiến lược "One Ford" của mình thì Ford không cho phép mình làm như vậy. Bởi đơn giản Ford muốn sản phẩm của mình cho các thị trường là giống nhau, không phân biệt đó là thị trưởng nhỏ hay lớn, Chỉ chi tiết đó ta có thể thấy Ford muốn cho khách hàng Việt Nam tiếp cận với công nghệ mới thay vì đưa công nghệ cũ vào, Không chỉ đối với hộp số mà đối với động cơ Ford cũng làm như vậy.
Còn đối với khung gầm, Ford cũng đã giữ nguyên cấu trúc thiết kế Body bên Mỹ đưa về Việt Nam, Đặc biệt là thép Boron chiếm đến 55% khối lượng của xe, Loại thép này là siêu cứng.
Nói về các Option khác.
Fiesta được trang bị hệ thống thắng ABS, phân phối lực phanh điện tử EBD giống như các đối thủ cạnh tranh của mình, tuy nhiên ngoài ABS, EBD thì Fiesta còn trang bị hệ thống cân bằng điện tử ESP mà đối thủ cạnh tranh không có.

Ngoài ra Fiesta còn trang bị chức năng hỗ trợ đề pa ngang dốc, giúp cho người lái dễ dàng khởi hành xe ở ngang dốc mà không bị tuộc, Trang thiết bị này hiện này chỉ trang bị cho dòng xe của Mer.
Ngoài ra hệ thống lái của Fiesta có tính năng bù lệch hướng khi xe bị gió tạc ngang giúp cho người lái điều khiển vô lăng dễ dàng.
Khi ta đã biết gía trị của chiếc xe, Vậy Ford sẽ định giá chiếc xe này như thế nào so với đối thủ cạnh tranh.
Giá của Fiesta 1.6L Sedan hộp số 6 cấp là 568 triệu đồng
Giá của Vios 1.5L Sedan hộp số 4 cấp là 602.000.000
Giá của xe Hyundai Accent 1.4L hộp số 4 cấp của Hàn Quốc mà anh em cho là rẻ, Em xin công bố luôn là 567 triệu đồng.
Vậy xem ra Fiesta đâu có quá đắt so với xe Hàn Quốc, Chỉ đắt hơn 1 triệu đồng, nhưng những giá trị mà em phân tích ở trên thì 1 triệu đồng chỉ đán đổ một bình xăng thôi chứ không mua được những giá trị trên.

Last edited by a moderator:
4P confirmed
Hạng D
19/3/11
1.445
12
38
Sài Gòn
www.bannhavang.com
Em đang nghĩ chúng ta khi uống 1 ly cafe XXX chưa biết được giá trị thực sự của nó. Mà chúng ta chọn lựa sản phẩm ly cafe XXX vì nhiều nguồn.
- Ngon, thơm, đậm đà,...
- Con người
- Ly đẹp
- Không gian đẹp
- v.v
Đó là cái mà khách hàng quan tâm. Thậm chí giá có thể đột phá mà chúng ta chưa thể ngờ về giá trị thực của ly cafe này.
Em nghĩ thị trường Hot là điều quan trọng dể 1 sản phẩm hình thành mạnh.
Cái Hot ở đây chỉ có khách hàng và độ chứng minh thật của sản phẩm mói tạo nên giá trị chính xác - VÀ FIESTA ĐANG TRONG QUÁ TRÌNH PR CHO MÌNH VỀ CHẤT LƯỢNG, ...
Em đang nghĩ Fiesta sẽ còn tăng nữa không khi thị trường quá đổi khắt khe.
Em nghĩ là Fi không sống ngầm :D

4P confirmed
Hạng D
19/3/11
1.445
12
38
Sài Gòn
www.bannhavang.com
Em thấy Toy ít PR cho sản phẩm của mình thì chưa hẳn ạ. Em nghĩ chúng ta không nên nhắc nhiều về Toy, Không thể nào nói Ca sĩ Uyên Linh ( Việt Nam Idol ) thua Thanh Lam ( DiVa ) được.
Cái sự tồn tại của Thanh Lam không hẳn là cô ấy ít PR cho mình, Không diễn thì không ai biết, và không chất lượng thì không ai chấp nhận. Không thể bỏ CD trong xe là nhạc Rock cho 1 người thích nhạc Trịnh được
" Vươn tới tương lai "Bởi vì sự phát triển của họ tới ngày hôm nay là 1 quá trình làm việc cực lực và không thể nào phủ nhận được họ cả về mẫu mã, chất lượng, thậm chí đào tạo con người.
Còn vấn đề hiện tại chúng ta đang bàn về sự nổi trội, thua hẹp, ...
Theo em nghĩ :D

quachbachlong nói:
sao có cảm giác giống như cuộc chiến giữa các smart phone quá vậy ta?? Cứ chứ nào mới được sản xuất cũng là sản phẩm chiến lược để cạnh tranh với... iphone.Chú nào cũng đem iphone ra mà so sánh tốc độ, cấu hình.... Rồi cuối cùng thì sao?? Thèn apple đỡ phải mất công bỏ ra một mớ tiền để PR cho sản phẩm của mình.Nói vậy các bác cũng hiểu rồi chứ.Hèn chi Toy nó ít PR rầm rộ là cũng nhờ một phần công sức của các bác đó!

Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
Cứ để cho "người ta" phân tích hết cái rồi comment cho đỡ loãng thớt các bác. Em kê dép và đuổi muỗi ngồi chờ đây...

Hạng B2
19/1/11
113
0
0
37
Có thể giá tạm tính với giá công bố chệnh lêch hơi cao, và bị sock chút xíu. tuy nhiên như bác Xedap phân tích cũng có lý. em thấy có con Fiesta nhập giá 36k mà vẫn bán được đấy thôi.

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Chắc là Bác xe đạp đã đặt hy vọng nhiều quá vào Fiesta, bây giờ thấy giá xe không ngờ như vậy, nên cố gắng làm bài phân tích này.
Anh em chúng ta nên cổ vũ sự nhiệt tình của bác Xe đạp nhưng đừng cổ vũ cho Ford.

Hạng F
8/8/06
6.451
20.776
113
40
thangtnl nói:
Chắc là Bác xe đạp đã đặt hy vọng nhiều quá vào Fiesta, bây giờ thấy giá xe không ngờ như vậy, nên cố gắng làm bài phân tích này.
Anh em chúng ta nên cổ vũ sự nhiệt tình của bác Xe đạp nhưng đừng cổ vũ cho Ford.
Nếu so sánh giá Fiesta với người anh em Focus thì hơi thất vọng cách định giá của Ford, Còn nếu so sánh giá của Fiesta với đối thủ cạng tranh thì giá của Fiesta đưa ra cũng tương đối và xứng tầm với giá trị mà Fiesta mang lại.
Em không biết nghĩ có đúng không? Nếu giá của Fiesta là hiện thực, Rẻ hơn người anh em Focus khoảng 700 USD thì em nghĩ khả năng Ford tăng giá Focus là điều khó tránh khỏi ( Bác nào thích Focus thì tranh thủ múc đi nhé:D)

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Xe dap nói:
thangtnl nói:
Nếu so sánh giá Fiesta với người anh em Focus thì hơi thất vọng cách định giá của Ford, Còn nếu so sánh giá của Fiesta với đối thủ cạng tranh thì giá của Fiesta đưa ra cũng tương đối và xứng tầm với giá trị mà Fiesta mang lại.
Em không biết nghĩ có đúng không? Nếu giá của Fiesta là hiện thực, Rẻ hơn người anh em Focus khoảng 700 USD thì em nghĩ khả năng Ford tăng giá Focus là điều khó tránh khỏi ( Bác nào thích Focus thì tranh thủ múc đi nhé:D)

Ford đừng làm em shock nữa, mẫu mã Focus hiện tại đang ở cuối chu kỳ sản xuất, Focus 2012 ở Mỹ bán rồi. Ford tăng giá Focus thì không khéo giống như Honda Civic đó.
Em chỉ kết con Mondeo thôi.

Tiện đây bác cho em hỏi, phí trước bạ, và những phí linh tinh khác để làm con Mondeo là khoảng bao nhiêu vậy hả bác ?

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Thật tình mình đọc nhiều thời ford rồi, nhưng cũng chưa hình dung được một cách khá chi tiết về Ford Fiesta, những ưu điểm của nó, thì làm sao hiểu được giá cao để được những gì. Dĩ nhiên mình xem để biết chứ không phải để mua.

Cũng giống như Fiesta/ Focus, chiếc ASX của Mit nhỏ xíu, nhưng giá gần bằng chiếc Grandis; vào web được giải thích rỏ ràng.

Bác làm sao để mọi người thấy những ưu điểm mà mọi người phải trả tiền thêm, tránh so sánh với giá xe khác, vì khách hàng cũng đâu rành các xe khác đâu.

Đối với khách hàng của Ford họ chỉ biết và rành Ford, không thể rành Hyundai Mazda hay toy được.

Hãy so sánh trực tiếp Ford và Ford