Hạng B2
22/4/08
173
9
18
Xin các bác giúp cho ý kiến/ thông tin :
Xe du lịch 7 chổ chở hàng hóa trong thùng xe - không quá tải theo đăng kiểm, nhưng hàng chất qua phần kính hông - Thì bị phạt bao nhiêu theo điều khỏan nào ?
Em cũng đọc các Nghị định về GTĐB nhưng không thấy nói cụ thể lắm (hoặc đọc mà chưa hiểu !)
Các bác rành luật cho em vài thông tin với - Xin cảm ơn các bác trước
----------------------------
Em thiết nghỉ xe cũng là phương tiện cơ giới thôi, nên cứ cho khai thác theo khả năng năng xe, miễn sao đừng quá tải, gây mất an tòan cho phương tiện và người khác là OK rồi. Cớ sao cứ xe du lịch thì không cho chở hàng - lãng phí.
Xin cảm ơn

Hạng D
5/8/06
2.080
32.168
113
Cái này phạt nặng làm à nha, chở đồ gia đình còn năn nỉ được chứ hàng hóa thì không ổn đâu. Để tôi tìm lại mức phạt rồi post lên cho anh em tham khảo.

Hạng B2
23/8/09
236
2
16
nha trang
hàng hóa o được thò qua kính hông của xe cơ giới, theo tôi nghĩ o phạt nặng đâu, bác chủ thớt yên tâm đi, vài xị thôi.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.640
113
Sàigòn
Re:phạt xe du lịch chở hàng hóa !? Xin giúp đỡ

Điều 26 khoản 4 điểm e: Phạt 300 - 500k, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày

"Chở hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải theo thiết kế của xe hoặc quá kích thước bao ngoài của xe; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;"

Tập Lái
24/4/10
0
0
0

bác mua xe bán tải đi để khỏi bị phạt

Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113

Nguyễn nói:
Điều 26 khoản 4 điểm e: Phạt 300 - 500k, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày

"Chở hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải theo thiết kế của xe hoặc quá kích thước bao ngoài của xe; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;"

Có vẻ hơi vô lý các bác nhỉ??? :D

Ví dụ: Băng sau INNOVA có thể xếp được, em bỏ vào đó khỏang 10 đầu DVD (có hộp nghiêm túc). Như vậy hòan tòan không ảnh hưởng đến ...., vậy mà vẫn bị phạt????:(

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

viktor nói:
Nguyễn nói:

Ví dụ: Băng sau INNOVA có thể xếp được, em bỏ vào đó khỏang 10 đầu DVD (có hộp nghiêm túc). Như vậy hòan tòan không ảnh hưởng đến ...., vậy mà vẫn bị phạt????:(

Phạt là phạt thế đấy bác ạ. Vì luật là luật. Vậy là do luật chứ không do phạt. Vì vậy mới có chuyện, ông cắm biển báo hợp lý hay không là chuyện cắm biển, còn xxx phạt thì phạt: Thắc mắc hỏi ông cắm biển.:D

• Like
Reactions: quankung
Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113

phantan nói:
viktor nói:
Nguyễn nói:

Phạt là phạt thế đấy bác ạ. Vì luật là luật. Vậy là do luật chứ không do phạt. Vì vậy mới có chuyện, ông cắm biển báo hợp lý hay không là chuyện cắm biển, còn xxx phạt thì phạt: Thắc mắc hỏi ông cắm biển.:D

Cám ơn bác.

Đúng là ....

Nếu em đi Nguyễn Kim về, chở theo mấy thứ đồ gia dụng: Tủ lạnh nhỏ, tivi, đầu DVD... ---> cũng bị phạt à! :cool:

Giới hạn phân biệt giữa hàng hoá và đồ đạc ... cũng khá mỏng manh nhỉ! :D
Không biết luật nước ngoài ra sao nhỉ???

Nếu bị lập BB thì chụp hình thực tế, kiện lại xxx thì chắc cũng huề vốn là cùng mà mất thơi gian! :(

Hạng B2
5/9/09
464
20
18

Vì xxx lý luận rằng, xe chở người mà chở hàng thì sẽ ko an toàn cho tài xế, vd khi bác thắng hàng hoá lao lên trúng bác thì bác sẽ mất lái và gây tai nạn, xe tải có thùng riêng, hàng hoá có đổ bể thì vẫn an toàn hơn, em cũng chẳng biết cãi làm sao. Bây giờ sau 4g chiều xxx hay canh me xe 7 chỗ, thấy chở nặng là tuýt lại đòi mở cửa coi chơi à.

• Like
Hạng B2
22/4/08
173
9
18

Xin kể hầu mấy bác 1 chuyện cười ra ... nước mắt :
CS : đề nghị cho xem giấy tờ xe .... trong sổ ĐK ghi là xe chở tối đa 08 người, vậy mà ông chở hàng - Ông có biết là vi phạm không ?
TX : Vâng, tôi biết, nhưng vì Công ty có yêu cầu gấp mà xe tải quay đầu không kịp nên tôi đành phải chở 1 đọan ngắn là tới kho rồi, hàng trên xe xếp rất chặt và không hề quá tải anh ơi. Mong anh thông cảm
CS : lỗi này là phạt từ 2tr-4tr , giam xe 30 ngày. Đề nghị anh lái xe theo chúng tôi về kho tạm giữ xe. (2 anh CS đóng cốp xe môtô cái cụp rồi nổ máy chuẩn bị tư thế dẫn đường )
TX : Thôi mong 2 anh thông cảm, tôi cũng chỉ là TX, chạy xe vì công việc kiếm cơm thôi, hổng lẽ Công ty đột xuất có việc khẩn mà tôi từ chối thì cũng không hay lắm, mà họ cũng chẳng yêu cầu tôi chở hàng thường xuyên đâu - Hay các anh có thể cho tôi quay về Công ty trả hàng xuống lại, Công ty cũng rất gần đây thôi anh.
CS : Không được
.........
Phần sau khá nhột, chắc các bác cũng hiểu giúp em hồi kết. Nhưng ở đây có 1 vấn đề em không hiểu cho lắm (thằng em có lỗi thì chịu nộp phạt thôi, đau nhưng phải chấp hành) :
- CS không thuộc mức phạt theo từng dạng lỗi ?
- Hay cố tình đóng kịch , tung tin giả để hù thằng em nhằm ..... Nếu đúng như tr/h này thì nên gọi là gì nhỉ ?

Các bác nên học thuộc NĐ34/2010 đi là vừa hay in ra dán lên kính xe để dể tra cứu khi cần

• Like