Hạng C
6/4/14
915
2.086
93
ddtuyen nói:
Bác Tuyên chắc đang nghiên cứu "cái ghế PHT" để sao cho phát huy hiệu quả hả?
Xin lỗi hỏi Bác Tuyên, Bác công tác tại trường nào vậy?

[/quote]
Dạ em dạy ở Đại học Nông Lâm TP.HCM, Khoa Ngoại ngữ và Trung tâm Ngoại ngữ. Thật lòng thì em không màng đến chức vụ trong Hội, mà chỉ muốn là một hội viên tích cực. Công việc của em rất bận rộn vì em hiện kiêm nhiệm công tác quản lý tại 2 đơn vị (một trưởng, một phó). Em chỉ mong muốn đóng góp cho Hội thông qua việc tự mày mò sửa chữa và phục hồi nguyên trạng xe vào buổi chiều tối và viết bài chia sẻ kinh nghiệm.

[/quote]
Cám ơn Bác đã chia sẻ. Bình làm HT 1 trường THCS ở Củ Chi. Có thời gian độ xe gắn máy (thời chưa có xe Chệt). Sau này bỏ nghề do cv quản lý mất nhiều thời gian quá. Nhưng máu ky thuật vẫn còn nên rất muốn chia sẻ cùng thầy.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.575
113
Thủ Đức - TP.HCM
@Bác Tam Binh: Rất hân hạnh được biết Bác. Có dịp gặp mặt anh em sẽ trao đổi về Previa nhiều hơn, và cả những vấn đề trong giáo dục nữa Bác hén:D

Hạng F
10/3/07
5.056
8.575
113
Thủ Đức - TP.HCM
Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương được nghỉ làm, ở nhà khám hệ thống điện em Previa 94 và phát hiện một chuyện đau lòng!

Nhìn từ khoang động cơ dưới ghế tài:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Bó dây điện từ vắt ngang qua máy sang bên nắp quy lát bị chuột cắn te tua:mad:Có lẽ là do Bác chủ trước gởi xe ngoà bãi, trúng chỗ có nhiều chuột.

Nhìn từ phía khoang động cơ bên phụ:

Bây giờ thì em hiểu tại sao lại có ai đó đi một đường dây điện màu đỏ từ hộp ECM dưới ghế tài băng ngang qua phía đầu quy-lát và đấu vào giắc cắm điện của béc phun xăng:

Tại sao ai đó không làm lại dây điện cho đàng hoàng mà phải đấu nối kiểu này nhỉ? Nếu vậy thì giờ em đỡ khổ rồi.

Em chưa biết phải xử lý thế nào nữa vì ở vị trí này rất khuất, không để luồn tay vào nối dây điện được. Lại đẻ thêm việc nữa rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/3/07
5.056
8.575
113
Thủ Đức - TP.HCM
Nhân tiện các Bác cho em hỏi ở Sài Gòn chỗ nào bán dây điện xe hơi và các loại vỏ bọc dây điện ạ? Các bó dây điện cũ tháo từ xe ra càng tốt.

Hạng D
10/2/12
2.185
62
48
Q1 - TP.HCM
ddtuyen nói:
Nhân tiện các Bác cho em hỏi ở Sài Gòn chỗ nào bán dây điện xe hơi và các loại vỏ bọc dây điện ạ? Các bó dây điện cũ tháo từ xe ra càng tốt.

Nếu làm về điện , điện tử thì Bác tuyên có thể ghé 111 trần bình trọng , P2 , Q5 gặp Anh Phương .... chỗ này em thấy làm điện rất kỹ .... Còn gần thì ghé Bác Vui ( nhưng Bác phải chịu khó ngồi xem thợ làm :) )...ghé Bác Vui thì được ăn , uống ,... các kiểu vui vẽ....em cũng thích ghé chỗ Bác Vui

Còn nếu Bác Tuyên muốn mua dây điện về tự làm thì dây điện + phụ kiện Bác có thể ghé đường Vĩnh Viễn ( vừa qua ngã tư Vĩnh Viễn với Lý Thường Kiệt bên tay phải đường) ... có rất nhiều tiệm điện bán dây điện cân ký + phụ kiện hoặc Bác có thể lang thang đường Lý Nam Đế ( nếu đi từ Nguyễn Chí Thanh - Lý Nam Đế ) nó nằm bên tay trái , từ 3/2 thì nó nằm tay phải ... em thấy có mấy tiệm bán phụ tùng oto .... nó bán kèn , đèn , công tắc , cầu chì, dây điện ,....rất nhiều đồ chơi của oto với giá phải chăng

em cũng rất thích tự mày mò như Bác nhưng điều kiện em ko cho phép nên chỉ ngày nào cũng vào đây xem Bác khám phá xe mà học hỏi kinh nghiệm

Hạng C
6/4/14
915
2.086
93
ddtuyen nói:
@Bác Tam Binh: Rất hân hạnh được biết Bác. Có dịp gặp mặt anh em sẽ trao đổi về Previa nhiều hơn, và cả những vấn đề trong giáo dục nữa Bác hén:D
Thank Bác

Hạng D
10/3/06
1.727
346
83
ddtuyen nói:
Tam Bình nói:
Các Tuyên ơi. Mình muốn làm lại dàn đèn đồng hồ công tơ mét và đi lại hệ thống điện cho đẹp, an toàn. Xin hỏi Bác làm ở đâu đẹp, có uy tín vậy Bác. Cám ơn Bác
Đèn đồng hồ thì Bác chỉ cần mua bóng led T10 thay vào là sáng đẹp ngay. Hệ thống điện Previa thì Bác có thể đến Garage Vui (Q.12, gần Ngã tư Ga, chủ garage là Bác Vui) hoặc Garage Hiệp Thắng (Nguyễn Văn Lượng, Gò Vấp, chủ garage là Bác Tấn).

Đúng là hệ thống điện là thứ nên ưu tiên đó Bác. Bác nhìn dây điện hở ra thế này thì cũng biết là từng có bàn tay dọc phá rôi đó:
Hôm qua, đi sửa máy lạnh chỗ bác Tạo, có ngồi uống cà phê với bác Tấn (gara Hiệp Thắng). Bác Tấn có nhắc về ống cao su xăng nối vào dàn béc phun của bác: bác Tuyên kiểm tra thử ống này còn ổn không, nên đặt hàng ống gin để thay mới. Trước đây có bác bị sự cố ống xăng này, xuýt cháy máy.