Hạng F
10/3/07
5.056
8.577
113
Thủ Đức - TP.HCM
Xe em dạo này tự nhiên ra khói khi mới khởi động, mùi xăng nồng nặc

Nhưng đề máy thì vẫn rất nhạy nổ, chỉ 3 giây là xong, kể cả sáng sớm trời lạnh. Nên em nghĩ loại bỏ khả năng péc phun có vấn đề

Máy mới đề xong thì ko có khói, nhưng chỉ khoảng 10 giây sau là có khói

Nổ máy khoảng 5-10 phút thì hết khói và cũng bớt mùi xăng, chỉ còn hơi chút mùi

Các anh chẩn bệnh giùm em cái
Bác xác định xem là mùi xăng sống phát ra từ bên nào, bên tài hay bên phụ. Nếu bên tài (mở nắp hầm máy bên tài sẽ thấy mùi rõ) thì sẽ khoanh vùng lại là lọc xăng và bình than hoạt tính (vapor carnister). Trên bình than hoạt tính có một cái van solenoid. Nếu van này nghẹt cũng sẽ gây mùi xăng sống.

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng C
22/10/13
620
306
63
Bác xác định xem là mùi xăng sống phát ra từ bên nào, bên tài hay bên phụ. Nếu bên tài (mở nắp hầm máy bên tài sẽ thấy mùi rõ) thì sẽ khoanh vùng lại là lọc xăng và bình than hoạt tính (vapor carnister). Trên bình than hoạt tính có một cái van solenoid. Nếu van này nghẹt cũng sẽ gây mùi xăng sống.
Công nhận Thầy kinh nghiệm đầy mình về dòng Previa, em bái phục, em chỉ mới tập tành, chưa dám đụng đến sợi dây điện, hihi.

Hạng C
26/9/12
504
641
93
@Bác ddtuyen, bác chuongga, thanks hai bác, thôi em ráng để vậy chạy vài hôm, em đem xe ra gara nhờ thợ kiểm tra và sửa bệnh đậu lâu đề khó nổ thì họ không chịu làm, chắc em đem lên gara SG làm một lần luôn.

Hạng C
22/10/13
620
306
63
@Bác ddtuyen, bác chuongga, thanks hai bác, thôi em ráng để vậy chạy vài hôm, em đem xe ra gara nhờ thợ kiểm tra và sửa bệnh đậu lâu đề khó nổ thì họ không chịu làm, chắc em đem lên gara SG làm một lần luôn.

Lên Sì Gòn đi Bác, kg phải thợ kg chịu làm đâu, mà thợ kg rành dòng Previa, em cũng tính lên Sì Gòn 1 chuyến để chỉnh chọt xe em cho nghiêm chỉnh.

Hạng C
6/4/14
915
2.086
93
Gaga cùi bắp, nghe Previa hoành tráng quá nên rung tay

Hạng F
10/3/07
5.056
8.577
113
Thủ Đức - TP.HCM
Công việc với 2 cửa trước

Hôm nay em định mần 2 cái cửa trước, nhưng cuối cùng chỉ được một cái. Thật ra thì 2 cửa trước không bị gì cả. Em chỉ xử mấy món dính trên cửa thôi.

Trước hết tháo tay mở cửa. Mở 3 con ốc, một con bên trong:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Và 2 con bên ngoài:

Mở 2 chốt cài:

Lấy tay mở cửa ra ngoài:

Phần nhựa thì còn đẹp nhưng phần cơ khí thì đã rệu rã lắm rồi:

Tháo ổ khóa ra vệ sinh. Em vệ sinh bằng cách xịt RP7, rồi dùng bàn chải đánh răng đánh, rồi lại xịt RP 7 và dùng máy thối hơi thổi sạch. Sau đó xịt mỡ bò nước:

Thay tay mở cửa mới (hàng Đài Loan mới 100% em mua trên Ebay):

Ổ khóa bây giờ mở nhẹ và êm quá.

Tiếp theo tháo ron trên cánh cửa. Ai trét keo silicone thế này. Báo hại em phải mất 45 phút mới cạo hết được keo.

Tháo tiếp đến nẹp kính cửa trước (bên ngoài). Tháo con ốc nhỏ này rồi rút nẹp kính lên:

Khu vực nẹp kính dơ quá, cần phải làm vệ sinh:

Vệ sinh xong:

Thay nẹp kính mới:

Tiếp tục, thay ron cửa. Ron cửa có tắc kê và có sẵn keo để dán ron lên cửa:

Ron cửa mới:

Cuối cùng là làm vệ sinh sạch sẽ cánh cửa:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
25/11/10
468
99
28
Oài thay toàn đồ khự . Toàn của để dành hả bác Tuyên ?

Hạng C
26/9/12
504
641
93
Bác Tuyên ơi cho em hỏi thăm, 2 ron cửa và nẹp kính bên trong cửa thì mua ở SG có kg vậy bác? hay phải đặt mua ebay vậy? Thanks bác!

Hạng F
10/3/07
5.056
8.577
113
Thủ Đức - TP.HCM
Ở Việt Nam không có bán đâu Bác và Ebay cũng không có luôn. Mấy cái ron cửa, nẹp kính em mua từ các trang chuyên bán phụ tùng Toyota ở Mỹ như Toyota Parts Now, Olathe Toyota Parts, Village Toyota Parts, Toyota Parts Overstocks ...

• Like
Reactions: trung76cahg