Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Tài liệu hướng dẫn sửa chữa Previa
Tháo cụm điều khiển máy lạnh Previa (AC/Heat control)

Cách tháo mặt dưỡng và đồng hồ Previa (Instrument cluster finish center & speedometer)
Thay cục chớp đèn xi nhan Previa (Flasher relay)
Tháo & thay cột lái Previa (Steering column)
Tháo ổ khóa điện Previa
Cơ cấu khóa cần số Previa

Tháo & thay cảm biến khí nạp Previa (Mass airflow meter - MAF)
Tháo & thay IC đánh lửa Previa (Igniter)
Tháo & thay bôbin lửa Previa (Ignition coil)
Video clip động cơ Previa em tìm được được trên Youtube
Súc xả hệ thống giải nhiệt động cơ Previa (Cooling system)
Thay van hằng nhiệt Previa (Thermostat)
Thay két nước (Radiator) và ly hợp quạt (Fan clutch) Previa
Châm nước làm mát mới vào hệ thống làm mát Previa
Thay ECU Previa
Thay cụm bướm ga Previa (throttle body)
Hệ thống thông hơi chủ động cho lốc máy (PCV System)
Thay van PCV
Nâng cấp hệ thống treo và cao su láp Previa
Thay các ống nước giải nhiệt động cơ Previa
Nâng cấp hệ thống thắng Previa
Tết 2013 và bơm xăng Previa
Thay cụm cơ cấu khóa cửa lùa Previa
Bơm xăng, giá treo bơm và phao xăng Previa
Thay quy-lát, bộ chia điện và cac-te nhớt máy
Thay van lưu hồi khi xả Previa (EGR)
Thay van điều biến khi xả Previa (EGR transducer)
Thay bình accu

Thay cảm biến oxy (oxygen sensor) Previa
Thay máy phát điện (alternator) Previa
Danh mục phụ tùng Previa em đã mua trên Ebay
Tổng chi phí chơi Previa
Tháo ráp motor của hệ thống cruise control Previa
Thay bình dầu trợ lực lái
Thay bình nhớt phụ, bình nước rửa kính và bình hồi nước giải nhiệt
Phân biệt Previa 92 và 96

Em cưới nàng Previa 91 ngày 17/12/2011, vậy mà đến hôm nay (gần 8 tháng sau) em mới tạm hài lòng với chương trình làm đẹp cho em nó. Em xin ghi lại nhật ký thú vui tao nhã nhưng vất vả của em:D

Quá trình làm đẹp cho em nó sở dĩ kéo dài là vì hầu hết những món phụ tùng và phụ kiện em mua cho em nó đều là từ Mỹ (chủ yếu là mua trên Ebay) nên mất nhiều thời gian cho việc vận chuyển về Việt Nam. Hơn nữa em không mua tất cả mọi thứ một lúc mà làm xong món này mới mua tiếp món khác nên thời gian càng kéo dài. Cảm giác hồi hộp, mòn mỏi chờ đợi, vui sướng, đôi khi phấn khích và lắm khi lại thất vọng cứ đan xen trong em suốt thời gian qua.

Trước hết, một vài tấm hình mới nhất của nàng Previa 9X của em:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Hối mới cới em về, ron cửa và nẹp kính sau hơn 20 năm sử dụng đã sơn rách nên trông em nó cứ lam lũ thế nào ấy. Ngoài chuyện thẩm mỹ thì vấn đề chống thấm nước vào xe còn quan trọng hơn nhều. Em quyết tâm phải thay ngay. Hai thứ này Ebay không có bán nên phải đặt mua từ đại lý phụ tùng Toyota. Thời gian mua và ship 2 món này về Việt Nam lâu kỷ lục là 1,5 tháng (do dạo đó em chưa biết Bác Pu.tin nên phải nhờ một dịch vụ không chuyên). Cuối cùng thì niềm vui nhận được thứ mình cần cũng đến:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Ron cửa (phần trên):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Nẹp kính (bên ngoài):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Hứng chí em bèn tự đi khu Lý Thái Tổ mua thảm trải sàn nhà về đo và cắt cho em nó một bộ lót sàn vừa khít với mọi góc cạnh. Xe nhìn sang lên hẳn:
Hàng ghế thứ nhất:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Hàng ghế thứ hai:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Hàng ghế thứ ba:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Niềm vui trả về nguyên bản 2 cái chân ga và chân thắng:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Hứng chí lên, em quyết định xử tiếp đến cái mà mỗi lẫn leo lên xe là thấy ngứa mắt là cái vô-lăng bị sờn và bạc màu:

Previa 9X - Khổ vì yêu

Và hàng loạt các rắc rối bắt đầu phát sinh làm em suýt nữa là bỏ cuộc. Đầu tiên em mua được trên Ebay cái vòng vô-lăng của Previa 95 còn rất đẹp. Từ đời 92 thì cần cruise control được chuyển lên năn trên vô-lăng:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Nhưng đến khi nhận được vòng vô-lăng thì em buồn rầu nhận ra rằng cái nắp vô-lăng của 91 không khớp gì hết rá với cái vô-lăng này. Thế là em lại phải tìm mua cho được cái nắp túi khi của đời 95 có 2 nút kèn. Chưa hết, cần cruise control và 2 nút kèn trên vô-lăng cần có nguồn điện và đầu nối tín hiệu. Thế là lại phải mua thêm cuộn dây điện (clockspring). Lỡ rồi, lại Ebay:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cầm được cuộn clockspring trên tay thì ngay lập tức em nhận ra rằng nó không ráp vừa với bộ công tắc đèn và công tắc gạt mưa (bộ column switch) của đời 91. Thế là lại tất cả tìm trên Ebay:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Vậy là xem như tạm ổn. Sau nhiều ngày chờ đợi, kết quả thật khả quan. Bộ vô-lăng mới quá đẹp:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Nhưng niềm vui không kéo dài được bao lâu thì em phát hiện ra là cần cruise control trên vô-lăng mới không (đời 95) không dùng được với hộp điều khiển cruise control ECU của đời 91. Xin mở ngoặc là do khác nhau về cách truyền và nhận tín hiệu. Cần cruise control của đời 91 dùng vít tiếp điểm, còn từ đời 92 trở đi thì cần cruise control dùng điện trở để truyền tín hiệu. Thế là lại đành bấm bụng mua thêm hộp cruise control ECU của Previa 93 để thay thế hộp cũ:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Bây giờ thì cái vô-lăng và cần cruise control mới thực sự hoạt động hoàn hảo. Tốn thời gian và tiền, nhưng em thấy rất vui vì đã đeo bám đến cuối cùng và đạt kết quả mỹ mãn.

Cái vô-lăng đẹp thì cái ốp cột lái không thể xấu. Mà xe em và nhiều chiếc Previa khác thì cái ốp cột lái bị nút bể và ọp ẹp quá rồi. Thế là lại truy tìm trên Ebay. Cuối cùng cũng tìm được một bộ ốp cột lái rất đẹp, còn nguyên vẹn các chân ốc và chốt cài. Gắn vào xe:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Nhật ký của em còn dài lê thê:D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/2/12
2.185
62
48
Q1 - TP.HCM
chỉ có niềm đam mê bất tận mới làm được những điều tưởng như ko thể . Xin chúc mừng bác có V2 đẹp tuyệt vời

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Xe này em , chieucuong và bác Dũng PP chạy từ Đà Nãng về. Khi chạy trên xe em thấy nó ngon lắm rồi. Không ngờ về tay bác ddtuyên nó quá đẹp.
Xin chúc mừng bác có 1 em ưng ý!

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
ddtuyen nói:
@Bác Xedaumalai: Dạ Bác cứ copy thoải mái ạ.
Bác có thể nói chi tiết hơn về bộ thảm và giá cả như thế nào ko? Trong quá trình sử dụng thảm có bị trượt hoặc phát sinh vấn đề gì ko ạ?
Ngoài lề 1 chút, phần vô lăng xe Bác bị 2 màu, nhìn vô là biết đồ Liên Hiệp Quốc :D. Bác có ý định bọc da cho vô lăng ko? Nhìn vào sẻ thấy đồng nhất hơn?!

Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Xedaumalai nói:
ddtuyen nói:
@Bác Xedaumalai: Dạ Bác cứ copy thoải mái ạ.
Bác có thể nói chi tiết hơn về bộ thảm và giá cả như thế nào ko? Trong quá trình sử dụng thảm có bị trượt hoặc phát sinh vấn đề gì ko ạ?
Ngoài lề 1 chút, phần vô lăng xe Bác bị 2 màu, nhìn vô là biết đồ Liên Hiệp Quốc :D. Bác có ý định bọc da cho vô lăng ko? Nhìn vào sẻ thấy đồng nhất hơn?!
Bộ thảm này độc quyền, chỉ có duy nhất 1 cái.
Muốn ăn cắp bản quyền thì phải qua tận cái xe rồi chụp hình đo ni về làm chứ không có mua ngoài đc.
Độc quyền mừ!