Hạng D
15/5/07
1.488
2.030
143
Cái laptop của bạn em bị tình trạng là Router không cấp phát địa chỉ IP động, em thử set IP tĩnh vẫn không ăn thua, dùng các lệnh: ipconfig /release và /renew đề không được cấp ip.
Cũng đường cable đó em cắm vào máy em thì bình thường.

Lỗi này làm sao sửa giờ các bác ơi

Hạng B2
18/4/08
329
12
18
36
www.vhost.vn
- Test wifi máy đó có connect được ko ?
- Đem máy đó test trên con router khác xem nhận được IP ko ?
- Kiểm tra trên con router đó có sử dụng chế độ MAC Filter ko ?

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.976
113
Vinh Hiển nói:
Cái laptop của bạn em bị tình trạng là Router không cấp phát địa chỉ IP động, em thử set IP tĩnh vẫn không ăn thua, dùng các lệnh: ipconfig /release và /renew đề không được cấp ip.

Theo đúng quy trình thì bác cần kiểm tra như sau:
1. Card mạng có hoạt động hay không? Khi cắm cable vào card mạng thì thường có 2 đèn, màu xanh để báo kết nối và màu vàng để báo có dữ liệu truyền đi. Nếu không có đèn nào bật sáng và bác đã kiểm tra bằng máy khác ổn thì lỗi do card mạng của máy kia.

2. Bác đặt IP tĩnh theo nguyên tắc nào? Có cùng subnet-mask với router hay không? Nếu sai thì cũng không kết nối được.

Tạm thời như vậy đã, bác kiểm tra rồi thông báo lại tình hình thì mới có biện pháp xử lý được.

Hạng D
15/5/07
1.488
2.030
143
Wifi thì xài bình thường bác ơi!
Máy đó em đem về nhà em thì vẫn xài Wifi bình thường duy có Cable thì em chưa thử

Router thì em không kiểm tra được, vì là bạn em xài ké mạng của 1 nhà khác. Họ kéo 1 dây cable qua nên qua hỏi vấn đề Router Mac Fillter thì hơi ngại

Hạng D
15/5/07
1.488
2.030
143
tuandq nói:
Theo đúng quy trình thì bác cần kiểm tra như sau:
1. Card mạng có hoạt động hay không? Khi cắm cable vào card mạng thì thường có 2 đèn, màu xanh để báo kết nối và màu vàng để báo có dữ liệu truyền đi. Nếu không có đèn nào bật sáng và bác đã kiểm tra bằng máy khác ổn thì lỗi do card mạng của máy kia.

2. Bác đặt IP tĩnh theo nguyên tắc nào? Có cùng subnet-mask với router hay không? Nếu sai thì cũng không kết nối được.

Tạm thời như vậy đã, bác kiểm tra rồi thông báo lại tình hình thì mới có biện pháp xử lý được.

1. Em cắm cable vào thì thấy có đèn màu xanh, màu vàng thì hình như không.

2. Em đặt IP tĩnh như sau:
192.168.1.101 (cái này em thử cho chạy từ 30- 111 luôn)
255.255.255.0
192.168.1.1

DNS (Viettel): 203.113.188.1
DNS : 203.113.131.1 (cái DNS này là em gọi hỏi tổng đài Viettel ở SG)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/4/08
329
12
18
36
www.vhost.vn
Với IP trên bác đặt cho máy bác có chạy được ko ? nếu được thì gán cho máy của bạn bác xem có chạy ko ? Sau khi set IP xong thì bác vào start-->run-->cmd-->enter

ping 192.168.1.1 và enter xem có báo reply from...hay là request time out ?

Nếu ping và nhận được reply from thì tiếp tục ping 210.245.24.22 chẳng hạn xem có reply ko ? Nếu reply thì coi như đi net được.

Còn ngay từ bước ping 192.168.1.1 nhận được request time out thì coi như xong rồi. Check lại trên máy, firewall, MAC filter.

Hạng C
2/10/07
817
4.238
93
57
Vinh Hiển nói:

Cắm vào máy khác thì chạy bình thường : vậy thì lỗi do setting trong laptop thôi . Router ko có lỗi gì ở đây

Hạng B2
18/4/08
329
12
18
36
www.vhost.vn
hp67 nói:
Vinh Hiển nói:

Cắm vào máy khác thì chạy bình thường : vậy thì lỗi do setting trong laptop thôi . Router ko có lỗi gì ở đây

Nếu router đó đang enable MAC Filter và ko allow MAC mới của máy mới này thì cỡ nào bác cũng ko sử dụng được.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
89.976
113
@ITVietnam: Bác hơi nhầm một chút. Với router thường (trong trường hợp này chắc là như vậy) thì MAC filter chỉ có tác dụng với mạng Wireless chứ cắm cable thì không ảnh hưởng gì.

@Vinh Hiển: Nếu cắm cable mà đèn xanh sáng thì không có hư hỏng về mặt vật lý, chỉ còn lại sai sót trong các thiết lập mà thôi. Vậy bác cần tiến hành các bước như sau:

1. Đặt máy về chế độ xin cấp phát IP động từ DHCP server.
2. Chạy Ipconfig để xem địa chỉ IP của máy, subnet mask và default gateway là bao nhiêu?

Bác cứ làm đến đây rồi thông báo lại tình hình thì mới chẩn đoán tiếp được! :D