Hạng B1
27/6/06
91
9
8
RE: Sát hạch lái xe tại Củ Chi - TPHCM nhờ các bác tư vấn, thanks.

@ cụ zeo:

Em thi bên sở Giao Thông Công Chánh, không phải Củ chi cụ à. :D
Em học trường Thống Nhất, hôm đó thi toàn của trường Thống Nhất thôi. [8|]

Bị bấm 1 lỗ
2/7/07
22
0
0

Chào các bác, em mới đi thi ở Củ Chi về tối hôm qua và xin chia sẻ với các bác một số cảm nhận như sau:

Ngày 28/7/2007: dợt 2 tiếng trên sa hình Củ Chi (chạy được 5 vòng độc lập kết quả là 90/85/80/85/90) xe số 11.

Ngày 30/7/2007: Thi chính thức

Phần lý thuyết: 30/30 ( em còn nấn ná lại chỉ cho một long leg bên cạnh, hehe)

Phần thực hành: Còn khoảng 2 người nữa đến lượt thi thì trời chuẩn bị mưa, đến đúng lượt thi thì trời mưa to khủng khiếp, ban giám khảo tạm dừng, khoảng hơn 1 tiếng sau ra thi tiếp.

- Xuất phát: xinhan trái (OK)
- Nhường đường cho gà đi bộ: canh cột (OK)
- Dừng xe trên dốc: sau khi có tín hiệu bài thi dừng ngay (trừ 5 điểm)
- Hàng đinh: canh vị trí và bánh sau (bị dính bánh sau, trừ 5 điểm)
- Qua ngã tư 1: dừng trước vạch vàng (OK)
- Đường quanh co: đi chậm (OK)
- Qua ngã tư 2: dừng trước vạch vàng (OK)
- Vào nơi đỗ xe: một phát ăn ngay (OK)
- Qua ngã tư 3: dừng trước vạch vàng, xinhan trái (OK)
- Đường ray xe lửa: canh gương hậu (OK)
- Tăng số giảm số: chẳng hiểu sao, chắc do máy bị lỗi !? (trừ 10 điểm)
- Tình huống khẩn cấp: (Ok)
- Qua ngã tư 4: dừng trước vạch vàng, xinhan phải (OK)
- Kết thúc: Xinhan phải (OK)

Tổng số điểm 80/100, chúc mừng bạn đã đạt ! hú vía, cám ơn ông bà phù hộ.

Hai tuần nữa lấy bằng, giờ chuẩn bị tìm vợ hai thôi.

Cảm ơn và tạm biệt các bác, em sang phần tư vấn mua bán xe đây.

Tập Lái
25/3/08
11
0
0

Dai ca sia OS la ai vay ban?minh mun lien he hoi chi tiet hon hoc truong nao thi thi o TtsH Cu Chi?

Tập Lái
25/3/08
11
0
0

Co ai da hoc o truong Bach Khoa chua? Truong nay day tan tinh k may ban?Hinh nhu nghe noi hoc Bach Khoa thi tap lai o Cu Chi va khi thi thi thi o Cu chi lun thi fai?

Hạng C
12/7/07
509
159
43
QPN, SaiGon

Trích đoạn: kattymtv

Dai ca sia OS la ai vay ban?minh mun lien he hoi chi tiet hon hoc truong nao thi thi o TtsH Cu Chi?

Mình o fải sia OS nhưng muốn thi ở CC thì học Hải Nam quận PN bác àh.

Hạng B2
15/12/06
299
5
18
53
TPHCM
www.youtube.com

Toàn bộ 106 học viên của Khóa 27A trường dạy lái xe Hải Nam đã đậu 100%, tin nóng hổi này vừa kết thúc lúc 17g cho đợt thi sát hạch ngày 26/03/2008
Tôi là 1 học sinh của trường, tôi quyết định học trường Hải Nam sau khi xem xét tỷ lệ đậu của trường này (thường là 97 đến 100%)
Trường Hải Nam có người nói cô Ánh hay la, nhưng tôi thấy cô Ánh làm vậy học sinh học mới đậu được (các bác có tin là tất cả học sinh khóa 27A thi lý thuyết toàn từ 29 đến 30 điểm/30 điểm tối đa) Sau này cô nói chuyện với học sinh rất tình cảm, tôi vẫn thích cách dạy học của cô Ánh, có bác chê mấy chị ngồi ghi danh nói chuyện hơi cộc, nhưng tôi lại thấy các chị nói chuyện lịch sự. Có bác chê giờ giấc ngặt nghèo nhưng tôi thấy cũng bình thường, vẫn có thể thu xếp hoặc đổi buổi khi học. Có người nói Hải Nam chỉ chú trọng dạy cho học viên thi đậu, tuy nhiên tôi đã đứng xem các học viên của trừơng Hoàng Gia thực hành chạy xe tại sân QK7, cũng là cách dạy để làm sao cho học viên thi đậu, theo tôi khi bạn đã thi đậu 13 sa hình thì kỹ thuật chạy xe của bạn sẽ tốt cho việc chạy xe ngoài thực tế! Từ khi đăng ký cho đến khi có bằng là 3,5 tháng (các trường khác thường lâu hơn từ 5 đến 6 tháng)
Còn về thầy dạy thì khỏi phải nói, các thày dạy rất nhiệt tình (đặc biệt tôi rất mến thày Thanh dạy trong lớp tôi, phương pháp dạy rất chuẩn) , chỉ bảo cặn kẽ cách thi cho đậu, học hành nghiêm về giờ giấc, phương pháp sư phạm tốt nên tay lái của học viên rất cứng, nhiều chị em phụ nữ tay lái rất yếu, nhưng kết quả thi sa hình rất tốt (thường là 95/100 điểm) (tôi nghĩ cô Ánh đã chọn lọc rất kỹ các thày dậy của trường Hải Nam). Khi thi tôi thấy các thày còn đi theo từng chút từng chút dặn dò, còn các trường khác tôi thấy không quan tâm như các thày trong trường Hải Nam (vì tôi đã chứng kiến cách học và dạy khi tập chung trên sân Củ Chi)
Trường Hải Nam tạo điều kiện thực hành trên sân Củ Chi cho các học viên là 3 buổi nên ai cũng quen với sân và xe thi. Một số trường dạy lái xe như Sài Gòn Tourist chỉ cho các học viên tập 1 buổi trên sân thi thu của học viên 200.000 đ/1 buổi, bọn tôi đóng chỉ có 300 ngàn đồng được học những 3 buổi trên sân Củ Chi, học phí trọn khóa của trường khá re: khoảng 3 triệu đồng/trọn 1 khóa, ko tốn thêm phí khác, các trường khác như Hoàng Gia ... thu phí cao hơn. Tuy chỉ học xe Kia nhưng tôi thấy đúng là khi tập mình nên tập xe cũ, khi thi được đi thi xe mới nên ta rất dễ xử lý tình huống.
Bây giờ tôi có thể tự tin cầm bằng ra lái ngoài đường mà không sợ ai cả!
Khóa 26 tỷ lệ đậu cũng là 98%, các khóa trước cũng đậu từ 97% trở lên, tôi thật sự kinh ngạc vì tỷ lệ đậu của trường. Hôm nay tôi thi thấy trường bạn rớt khá nhiều, họ cũng ngạc nhiên sao trường Hải Nam không ai rớt cả.
Tôi không hề quảng cáo cho trường vì nếu các bạn test lại các bài trước tôi viết tôi có hỏi nên học lái xe trường nào?
Nói tóm lại tôi không ân hận gì mà còn cám ơn các bạn trên này đã chỉ cho tôi học lái xe tại trường Hải Nam, tôi có bảo anh tôi học trường này ở khóa 29 sắp tới!

13/3/08
184
1
0

Tôi đã có Commemt cho bác ở cái thớt của bác rồi nhưng đúng là vô đâu cũng thấy cái Spam này của Bác...đề nghị biểu quyết cho bác 1 lổ dể nhắc nhở!!!!!!
Trích đoạn: meigyoku

Toàn bộ 106 học viên của Khóa 27A trường dạy lái xe Hải Nam đã đậu 100%, tin nóng hổi này vừa kết thúc lúc 17g cho đợt thi sát hạch ngày 26/03/2008
Tôi là 1 học sinh của trường, tôi quyết định học trường Hải Nam sau khi xem xét tỷ lệ đậu của trường này (thường là 97 đến 100%)
Trường Hải Nam có người nói cô Ánh hay la, nhưng tôi thấy cô Ánh làm vậy học sinh học mới đậu được (các bác có tin là tất cả học sinh khóa 27A thi lý thuyết toàn từ 29 đến 30 điểm/30 điểm tối đa) Sau này cô nói chuyện với học sinh rất tình cảm, tôi vẫn thích cách dạy học của cô Ánh, có bác chê mấy chị ngồi ghi danh nói chuyện hơi cộc, nhưng tôi lại thấy các chị nói chuyện lịch sự. Có bác chê giờ giấc ngặt nghèo nhưng tôi thấy cũng bình thường, vẫn có thể thu xếp hoặc đổi buổi khi học. Có người nói Hải Nam chỉ chú trọng dạy cho học viên thi đậu, tuy nhiên tôi đã đứng xem các học viên của trừơng Hoàng Gia thực hành chạy xe tại sân QK7, cũng là cách dạy để làm sao cho học viên thi đậu, theo tôi khi bạn đã thi đậu 13 sa hình thì kỹ thuật chạy xe của bạn sẽ tốt cho việc chạy xe ngoài thực tế! Từ khi đăng ký cho đến khi có bằng là 3,5 tháng (các trường khác thường lâu hơn từ 5 đến 6 tháng)
Còn về thầy dạy thì khỏi phải nói, các thày dạy rất nhiệt tình (đặc biệt tôi rất mến thày Thanh dạy trong lớp tôi, phương pháp dạy rất chuẩn) , chỉ bảo cặn kẽ cách thi cho đậu, học hành nghiêm về giờ giấc, phương pháp sư phạm tốt nên tay lái của học viên rất cứng, nhiều chị em phụ nữ tay lái rất yếu, nhưng kết quả thi sa hình rất tốt (thường là 95/100 điểm) (tôi nghĩ cô Ánh đã chọn lọc rất kỹ các thày dậy của trường Hải Nam). Khi thi tôi thấy các thày còn đi theo từng chút từng chút dặn dò, còn các trường khác tôi thấy không quan tâm như các thày trong trường Hải Nam (vì tôi đã chứng kiến cách học và dạy khi tập chung trên sân Củ Chi)
Trường Hải Nam tạo điều kiện thực hành trên sân Củ Chi cho các học viên là 3 buổi nên ai cũng quen với sân và xe thi. Một số trường dạy lái xe như Sài Gòn Tourist chỉ cho các học viên tập 1 buổi trên sân thi thu của học viên 200.000 đ/1 buổi, bọn tôi đóng chỉ có 300 ngàn đồng được học những 3 buổi trên sân Củ Chi, học phí trọn khóa của trường khá re: khoảng 3 triệu đồng/trọn 1 khóa, ko tốn thêm phí khác, các trường khác như Hoàng Gia ... thu phí cao hơn. Tuy chỉ học xe Kia nhưng tôi thấy đúng là khi tập mình nên tập xe cũ, khi thi được đi thi xe mới nên ta rất dễ xử lý tình huống.
Bây giờ tôi có thể tự tin cầm bằng ra lái ngoài đường mà không sợ ai cả!
Khóa 26 tỷ lệ đậu cũng là 98%, các khóa trước cũng đậu từ 97% trở lên, tôi thật sự kinh ngạc vì tỷ lệ đậu của trường. Hôm nay tôi thi thấy trường bạn rớt khá nhiều, họ cũng ngạc nhiên sao trường Hải Nam không ai rớt cả.
Tôi không hề quảng cáo cho trường vì nếu các bạn test lại các bài trước tôi viết tôi có hỏi nên học lái xe trường nào?
Nói tóm lại tôi không ân hận gì mà còn cám ơn các bạn trên này đã chỉ cho tôi học lái xe tại trường Hải Nam, tôi có bảo anh tôi học trường này ở khóa 29 sắp tới!

Tập Lái
5/7/08
3
0
0

Tui cũng vừa thi xong tuần trước, nếu các bạn nào ở gần trường Tiến bộ thì học ở đây cũng tốt, học trên xe zace và cũng thi xe zace luôn nên khá dễ đậu. Tuy nhiên tui cũng muốn chia se 1 chút kinh nghiệm khi thi: Thằng em vợ cùng học với tui nhưng thi 2 lần không đạt nên tháng 8 này mới thi lại nữa, lý do: lần 1 de vô gara 1 đỏ không kịp thới gian 2 phút cho phép ở bài thi này...trượt; lần 2 gặp tình huống nguy hiễm, dừng xe rồi mà bấm công tác hình tam giác mà đèn không nháy (tui hỏi nó là do công tắc hay do bấm nhẹ quá thì nó bảo là do công tác không ăn, không rõ là xe số mấy nữa)... trượt luôn. các bạn nào chuẩn bị thi sát hạch chú ý để đừng gặp phải những tình huống này.

Tập Lái
16/2/09
4
1
0
54
Em vừa thi trên củ chi ngày 11 tháng 7 vừa qua. Kết quả rất tốt, không bị trừ một lỗi nào nên cũng muốn chia sẻ.

Theo em thì tâm lý tự tin, ổn định, không cảm giác sợ rớt thì mới thi đậu được. Cứ tâm niệm rằng cùng lắm đóng tiền thi lại chứ ai làm gì mình đâu mà sợ. Chú ý nên cách xe thi khác 3m. Khi xe nào đang thi bài nào thì chịu khó đứng ngoài chờ, đừng cố chạy vào sẽ bị trừ.

1. Vạch xuất phát, nhớ gạt nhan kiểm tra đã vào số 1 hay chưa. Nếu chưa tự tin cứ về số 0 (về mo) rồi lại gạt lên số 1 cho chắc. Kiểm tra ghế ngồi cho phù hợp. Trường hợp em cứ kéo ghế ngang chốt cửa cho dễ canh ;). Nghe lệnh xuất phát cứ cho xe bò đi.

2. Đến vạch người đi bộ canh chốt cửa ngang biển báo rồi đạp thắng cho dứt khoát. Xem không bị trừ điểm, cho xe đi.

3. Bò lên dốc cầu, em cắt côn rồi nhả côn cho xe bò thật chậm. Canh chốt cửa ngang cột đèn và biển báo rồi đạp thắng dứt khoát. Em canh kim đông hồ khi nhả từ từ chân côn dưới mức số 1, ngay vạch 0.8 rồi nhả chân thắng. Xe lúc này tự động bò lên không cần chêm một miếng ga nào.

4. Đến hàng đinh. Canh xe sát lề phải. Lúc tập có bác canh sao không biết xe leo lên lề phải luôn ??? Theo lời thầy em cho chai nước hoa trên xe đè lên vạch màu cam cam. Khi canh thẳng rồi cứ việc cho xe bò vào hàng đinh. Chỗ này em vẫn không bị trừ điểm nào.

5. Em cho xe hơi lố khúc cua chữ Z. Em kéo số lùi canh cho chốt cửa xe dưới vạch xi măng bên trái rồi đánh hết lái. Khi đầu xe vừa qua khỏi em lo trả lái canh cho xe đi thẳng. Tiếp tục canh chốt cửa dưới vạch xi măng một chút rồi hết lái. Lưu ý lúc tập em đi cua chữ Z đầu tiên. Chứ đi cua chữ Z thứ hai thì em bị đạp vạch trừ hết 5 điểm dù canh theo chai nước hoa của thầy.

6. Vừa xong cua chữ Z em gặp ngay tình huống nguy hiểm. Lo đạp chân côn và chân thắng hết sức. Không dám buông chân ra. Lúc tập em bị trừ vì tội lỏng chân thắng để xe trôi. Lúc đó nó trừ em hết 10 điểm. Nhấn đèn báo nguy.

7-8. Do xong tình huống nguy hiểm em chi việc đạp ga phi xe về ngã tư dừng lại rồi vào bài cua chữ S. Bài này đánh lái hợp lý là qua.

9. Lùi xe vô chuồng. Theo kinh nghiệm cá nhân nên chêm ga vì khi đi ngang qua chuồng đánh hết lái sang phải gặp dốc. Lúc tập em bị trừ điểm do lo đạp ga mà quên kềm chân côn để chết máy hai lần, mất 10 điểm. Lúc thi thiệt em lo kiềm chân côn và lo đạp chân ga. Trả lái thẳng sát cửa chuồng rồi hết lái sang trái. Khi hông xe vừa song song lo trả lái thẳng và lùi sát vào vạch. Nghe máy kêu đã kiểm tra thì về số 1 rồi bò ra. Khi gạt nước mưa vừa khuất lề xi măng trước chuồng thì hết lái sang phải đi ra.

10-11. Em đạp ga (hết tình huống nguy hiểm rồi) đến ngã 4 đèn đỏ. Gạt xi nhan trái trước. Đến vệt bánh xe lửa đạp thắng dừng trước vạch vàng rồi cho xe bò tới. Bánh trước xe đạp vạch vàng máy sẽ báo bắt đầu bài thi. Cắt côn cho xe bò thật chậm. Cứ chịu khó cắt côn rồi cho xe bò đi. Tuyệt đối không dừng xe bằng cách đạp thắng. Khi lốp sau xe đè vạch vàng mới đạp thắng dứt khoát rồi đi. Trường hợp em cắt côn , xe dừng ngay vạch vàng nên em chỉ đạp thắng báo hiệu cho có rồi cho xe đi.

12. Bài tăng tốc. Cho xe bò số 1, để hờ chân côn, chân ga, tay vịn cần số. Vừa nghe hiệu lệnh lặp tức cho xe sang số 2. Kiềm chân côn cho xe đi. Chân phải lo đạp lút ga càng nhanh càng tốt. Xe rú lên chạy vừa gần đến vạch vàng số 3 dừng lại. Em đạp côn và đạp thắng, xe lết bánh một khúc nhưng may vẫn dưới vạch vàng số 3. Em bình tĩnh về mo (số 0) rồi trả lại số 1 từ từ bò qua. Đến đây gần tới đích rồi.

13. Về ngã tư lo gạt trước nhan phải. Canh chốt cửa ngang bằng vai rồi dừng lại đợi đèn.

14. Về đích thi canh sẽ cho thẳng. Gạt nhan phải trước để hờ tay lên cần nhan phòng khi tắt nhan khi đánh lái. Trước xe em số 14 cô gái chạy như rùa bò bằng số 1 nên em cũng phải kiên nhẫn bò theo.

Cán xe qua vạch đích tiếng nhạc inh ỏi nghe sướng làm sao.

Theo em để qua được bài thi cần tinh thần vững vàng và hết sức cẩn thận. Nên học xe nào thi xe đó thì mới qua khỏi sa hình.

• Like
Reactions: Retrats
Tập Lái
13/7/13
3
0
0
Re: RE: Sát hạch lái xe tại Củ Chi - TPHCM nhờ các bác tư vấn, thanks.

các bác cho em hỏi trung tâm dạy lái xe trường an làm ăn thế nào với em tính học ở đó?
thank