Hạng D
6/4/05
3.604
2.098
113
RE: Sỏi túi mật, mổ ở đâu thì tốt!

@hungo2: cám ơn bác, em đã PM cho bác rồi ạ!

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

Đau của đường tiêu hóa thường biểu hiện đầu tiêno73 quanh rốn hay trên rốn chủ yếu do viêm từ bên trong thành ống tiêu hóa, khi viêm lan ra tới lớp ngoài ống tiêu hóa sẽ gây đau tai ví trí tổn thương vdu: Dau ruột thừa dầu tiên dau trên rốn và quanh rốn sau đó đau tại bụng dưới bên phải (đa số >99,9% trừ ruột thừa bên trái do đảo ngược phủ tạng bẩm sinh) vvvvvv.
Cắt túi mật thì người bệnh an uống sinh hoạt bình thường vì túi mật có chức năng như bể chứa nước trên lầu các bác mất di thì các bác vẩn có nước dùng do còn đường ống nước thậm chí sau mổ các bác có thể phong lưu hơn khi dùng chất có mở mà không sợ có sinh sỏi túi mật:D chỉ sợ mở máu gây đứt gân máu thôi;)
Đau dạ dầy hay sở túi mật cũng vậy triệu chứng đau d6i khi gây nhầm lẫn chẩn đoán nhất là các bác sĩ ngoại đạo[&o] thường thấy khi khám phòng mạch hay cá bệnh viện tư nhân nhỏ
Cắt túi mật có sỏi còn tùy tình trạng đau của bệnh nhân, chỉ cắt khi đau nhiều lần trong năm, sức khỏe cho phép, và nhất là có tiền và thời gian rãnh rỗi còn không thì túi mật có sỏi có thể để đó sống hòa bình cho tới chết vì bệnh khác mà chẳng cần mổ
hiện nay cắt túi mật được cổ vủ do mổ nội soi đơn giản, phục hồi nhanh và các bs lại có tiền để đổi xe mới nên có lẽ vài năm sau sỏi túi mật sẽ tuyệt chủng tại VN

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

tất cả các phẫu thuật đều có thể gây tai biến và biến chứng dù là mổ cắt sẹo lồi không nên thử nếu thấy không cần thiết
Tất cả cá kiểu vô cảm dều có nguy hiểm riêng, tuy nhiên vô cảm không có nội khí quản hay kiễm soát bằng máy thở và máy gây mê hiện đại thì nguy hiễm nhất vì khi có tai biến do phẫu thuật hay sốc thuốc chúng ta có thể kiểm soát không kịp thời các yếu tố hô hấp và tim mạch. vì thế các nước tiên tiến MỸ, Châu âu< nhật bảnvvvvvvvv dều hạn chế gâ tê vùng hay tại chổ trừ khi có chống chỉ định gây mê toàn thân như suy hô hấp hay nhừng bệnh lý có khả năng nặng hơn do phải thở máy gây nên và sau cùng là bệnh nhân tránh mệt do gào thét khi mổ gây ồn ào phòng mổ , mất tập trung cho bác sĩ, giảm lành vết thương

Hạng B2
31/7/05
240
1
0
58

Trích đoạn: ngocphunguyen

Đúng là Sỏi túi mật thì không có thuốc gì uống hết chỉ có mỗ thôi,tôi cũng có người nhà bị như vậy và cũng đã hỏi những người quen biết đã mỗ thì được biết là khi mổ túi mật thì cũng cơ thể chúng ta cũng không còn mật nữa,Vì khi lấy ra viên sỏi mật thì vô tình cũng đã làm Bể mật rồi.Bạn Lys khi mỗ xong có kiểm tra lại xem còm Mật hay không vì tất cả nhưng người mà tôi quen khi tôi hỏi đều nói họ không còn mật nữa.vì vậy nếu không thấy đau hoặc có gì khác lạ trong người hoặc BS không có yêu cầu mỗ thì khoan mỗ làm gì.góp ý trên đây của tôi cũng do người nhà cũng bị nên hỏi nhiều người mà biết được như vậy nên viết lên đây để mọi người tham khảo

Có một phương pháp chữa khác chỉ bằng nhân điện , bạn tôi đã chữa khỏi - nhưng ở Châu Âu . Nghe nói dưới Củ Chi có ông thầy, cũng chỉ bằng nội công hai bàn tay mà phá tan cả sỏi mật lẫn sỏi thận . Bác ngại mổ thì thử tìm cách đó xem :D:D:D

Hạng D
23/10/04
2.240
1.785
113

Trích đoạn: duylinhmd

tất cả các phẫu thuật đều có thể gây tai biến và biến chứng dù là mổ cắt sẹo lồi không nên thử nếu thấy không cần thiết
Tất cả cá kiểu vô cảm dều có nguy hiểm riêng, tuy nhiên vô cảm không có nội khí quản hay kiễm soát bằng máy thở và máy gây mê hiện đại thì nguy hiễm nhất vì khi có tai biến do phẫu thuật hay sốc thuốc chúng ta có thể kiểm soát không kịp thời các yếu tố hô hấp và tim mạch. vì thế các nước tiên tiến MỸ, Châu âu< nhật bảnvvvvvvvv dều hạn chế gâ tê vùng hay tại chổ trừ khi có chống chỉ định gây mê toàn thân như suy hô hấp hay nhừng bệnh lý có khả năng nặng hơn do phải thở máy gây nên và sau cùng là bệnh nhân tránh mệt do gào thét khi mổ gây ồn ào phòng mổ , mất tập trung cho bác sĩ, giảm lành vết thương

Em vẫn chưa hiểu đoạn này bác sĩ Linh ơi, bác dùng từ "vô cảm" ý nói ngây mê, ý bác nói gây mê toàn thân có kiểm soát bằng máy thở hiện đại an toàn hơn kiểu gây tê vùng và không dùng máy thở ?
Theo bác hiện nay bệnh viện nào có sử dụng các máy thở và gây mê hiện đại!
Cảm ơn bác!

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

các bệnh viện lớn có bác sĩ và may móc hiên đại đều xử dụng gây mê toàn thân trừ bệnh viện huyện hay phòng khám tư nhân.mổ sỏi mât nhất là bằng nội soi phải gây mê toàn thân.

Hạng B2
1/3/08
100
0
0
57
google

Tôi khô6ng muốn nói xấu kẻ khác nhưng chử bênh nhân điện giống như chử bênh tâm lý, chỉ khỏi với những bệnh gây ra do rối loạn tâm sinh lý gây nên

Tập Lái
17/11/11
1
0
0
Re:Sỏi túi mật, mổ ở đâu thì tốt!

DHYD tốt mà bác. Ở đó các bác sỹ cũng nhiệt tình chuyên nghiệp mà giá cả thì hợp lý. Ở bắc thì Việt Đức, Saint Paul...
Bác có thể vào link này tham khảo: []
Vì không add được link nên bac có thể gõ bacsyphauthuat trên google là thấy.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
8/4/12
86
3
8
HCMC

Xin mạn phép các bác khai quật cái thớt cũ này lên để nhờ các bác sĩ OS tư vấn giúp em. Cách đây 6 tháng, em làm phẫu thuật nội soi cắt túi mật + lấy sỏi trong ống mật chủ (BS Đặng Tâm mổ cho em ở FV). Khi xuất viện em chẳng thấy BS dặn dò gì về ăn uống kiêng cữ sau khi mổ cả. Thỉnh thoảng em hay bị ợ hơi, em hiểu là giờ đây túi mật không còn nên mật chảy thắng vào ruột non thường xuyên nên có thể gây khó tiêu. Nhờ các bác tư vấn giúp em về ăn uống, sinh hoạt thế nào để tránh bị sỏi mật trở lại. Thêm nữa, em nghe đồn là bị chụp thuốc mê nhiều thì trí nhớ sẽ bị ảnh hưởng phải không ah, bác nào confirm hay giải thích giúp em với. Tổng cộng em bị chụp thuốc mê khoảng 4 lần trong các cuộc phẫu thuật, trí nhớ của em dạo này tệ lắm nên không biết có phải do thuốc mê không, bác nào giải thích giúp em. Thanks các bác.

Tập Lái
2/1/08
8
0
1

E cũng đang quan tâm vấn đề này quá, chị gái e có cả mớ sỏi trong mật, rất hay bị đau bụng đến nhập viện cấp cứu. Giờ cũng muôn mổ cắt nó đi cho đỡ đau mà phân vân ko biết nên mổ ở đâu??? Bình thường vẫn hay vào FV nhưng là hắt hơi xối mũi thôi, mổ xẻ thì ko thấy yên tâm lắm. Mong các bác tư vấn giúp chỗ khám, tư vấn mổ và sau mổ, mổ..ở đâu là yên tâm với ạ. Cám ơn các bác nhiều.