4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
E chỉ xin góp vài lời giản dị, chứ ko uyên thâm như các bác được.
Từ cây lao nhọn đầu phóng bằng tay, tới cung tên và cuối cùng là cây súng, nhân loại đã từng bước vững chắc thoát hẳn tổ tiên mình là loài thú (vượn người).
Do vậy, cây súng mang trong mình rất nhiều ý nghĩa to lớn, chứ không chỉ là chức năng giết chóc... Qua nó, từ nhiều góc nhìn khác nhau, ta có thể thấy sự tiến bộ vượt bậc của con người ở nhiều lĩnh vực: hình dáng hình học, nguyên lý hoạt động, vật liệu, kỹ thuật chế tạo v.v... Và với những người có sở thích yêu cây súng, mỗi người cũng yêu nó từ những góc độ khác nhau, người thì sưu tầm, người thì phong thủy, người thì ngắm nghía...chứ ko phải ai đến với súng cũng là để bắn giết.
Còn nói về sở thích thì mỗi người mỗi khác, người thích xe, người thích chó, người thích đồ điện tử, người mê câu cá, kẻ thích làm thơ...hàng ngàn cái thích khác nhau.
Do vậy, thiển ý của e là ko nên chê bai ý thích của người khác, mình thích cái khác chứ ko thích cái này thì thôi, đơn giảnn mà.
Thân ái!

Hạng B2
1/11/11
206
188
43
Dawn thân mến!

Đừng xem như đây là những lời chê bai gì với cá nhân Dawn đâu nhé :

Những gì Dawn nói nó đúng với Dawn khi Dawn còn trẻ , một ngày nào nếu Dawn bỗng giác ngộ , thì thầy của Dawn là một cái cây , một con côn trùng ...Dawn bỗng thấy ra chân lý của cuộc sống - yêu thương và hủy diệt là hai mặt của một đồng tiền - giết để giết và giết để yêu thương .

Trở lại chủ đề : Súng sinh ra để giết thì cũng như dao sinh ra để hủy diệt , vấn đề là con người sử dụng chúng thế nào chứ nói súng sinh ra để giết thì cạn nghĩ quá . Dao có thể giết cũng có thể hỗ trợ sự sống, khác nhau do cách dùng thì súng sinh ra để giết cũng để bảo vệ sự sống đúng không ?!

Một điểm sai lầm khác của Dawn là khi nói con người không chịu kềm chế cái lưỡi của mình; Con người là giống ăn thịt nên cần thịt và sữa để phát triển bình thường , mục tiêu duy trì nòi giống là mục tiêu tối thượng - giao cấu và được giao cấu .

Thực sự thì anh 4x6 làm thớt súng hơi , một công cụ thiên về giải trí và gần như vô hại nên Dawn đừng ghép nó về khái niệm súng rồi tấn công nó như thế .
Sorry vì không thể nói rõ hơn do tg còn ít quá .

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: 4x6
Tập Lái
30/11/12
18
12
13
www.facebook.com
Chúng ta đã tiến từ tiêu diệt lẫn nhau để sống sang cùng nhau sống hòa bình. Chiến tranh đã không còn là tình trạng toàn cầu vào thời này nữa.
Giờ đây, thế giới đang đứng trước một câu hỏi lớn: làm sao để không cần giết động vật mà ta vẫn có thể sống.
Mình không muốn nói thêm nữa vì có vẻ như không thể bằng vài còm mà thuyết phục các bạn vứt được khẩu súng kia đi.

Mình xin kể cảm giác của mình nhé: hồi học lớp 10, mình đã được chị gái tặng cho súng hơi Tiệp, cứ CN là vác súng vào làng săn, ngày nào cũng được 5 - 10 con chim sẻ, bói cá và lấy làm vô cùng sung sướng về chiến lợi phẩm.
Lớn lên, mình chợt ngẫm rằng, tại sao người ta lại lấy việc bắn giết làm vui? tại sao không lấy thời gian đó để rủ nhau khiêu vũ và múa hát?
Giờ đây, nhìn thấy khẩu súng, mình cảm thấy ghê tởm, dù nó có đẹp thế nào, điệu nghệ làm sao, thì cũng không thoát khỏi cái nguồn gốc là người ta sản xuất ra nó để giết một sinh vật nào đó.

Hạng B2
1/11/11
206
188
43
Dawn có cái nhìn của một thị dân khi vật chất hỗ trợ cuộc sống với Dawn được trao đổi dễ dàng . Bên ngoài còn nhiều cuộc sống và trạng thái khác sống khác cần sự hỗ trợ khác đi . Hãy nghĩ đến niềm vui của một người đàn ông khi mang về cho con ông ta chút thịt với tất cả tình yêu thương trong dk không có môi trường trao đổi nào khác .

Một lúc nào tôi sẽ kể cho bạn về sự khai ngộ chân lý sống!

• Like
Reactions: antikorcarfan
Tập Lái
19/11/14
1
0
1
36
Ho Chi Minh City, Vietnam
Thân chào các bác,cho em hỏi bên trang wed hanghot1.vn bán súng hơi có tin tương được không vậy..giúp em ý kiến thank nhiêu.. Hoặc bác nào biết địa chỉ chổ nào bán súng hơi điệp khác chỉ em với.. Có sdt càng tốt.. Em nghe nói nguyễn trãi q1 nhưng không có sdt liên lạc

Hạng C
17/10/14
534
675
93
Võ thuật được sinh ra để phục vụ chiến tranh, phục vụ những cuộc xung đột giữa người với người, mà công dụng của nó dùng để tiêu diệt kẻ thù.

Không hẳn là vậy đâu bác.
Võ thuật cũng là 1 môn thể thao. Tập võ trước hết là để rèn luyện thân thể, sau đó là tinh thần.
Người giỏi võ thuật + đầu óc minh mẫn + tấm lòng từ bi + tâm hồn cao thượng... thì sẽ không dùng võ để tiêu diệt, trừ khi lâm vào cảnh "kill or be killed".

Hạng B2
21/10/14
108
29
28
46
Trích trong Đào Lỗ toàn tập, chưa xuất bản, có thể sợt sđt của tác giả rồi hỏi thẳng tác giả để chứng thực.
Ban Dao Lo oi minh khong muon tranh luan nhieu voi ban ton tai nguyen lam nhung ban suy nghi nhu vay minh thay ko on lam neu co dieu kien sang ban day that som va ra cong vien gan nha nhat mo lon hai mat ra ma xem cac bac , cac ba , cac chu di may bai quyen vo dang thai cuc roi ban se thay hi vong ban nhin ra duoc van de . Bạn nói như vừa rồi là xúc phạm những người học võ đó nếu ai cũng nghĩ như bạn thì ai dám cho mở clb võ thuật hả bạn , nếu đúng như bạn nói mình nghĩ bạn không có cơ hội khi đang nói chuyện với võ sinh rồi ...... mong bạn đừng lên đây tào lao nữa nha

Tập Lái
29/10/14
6
2
3
36
Thân chào các bác,cho em hỏi bên trang wed hanghot1.vn bán súng hơi có tin tương được không vậy..giúp em ý kiến thank nhiêu.. Hoặc bác nào biết địa chỉ chổ nào bán súng hơi điệp khác chỉ em với.. Có sdt càng tốt.. Em nghe nói nguyễn trãi q1 nhưng không có sdt liên lạc
hồi bác Hùng chưa nghỉ thì ok! h chỉ còn bác Toàn thì ko biết sao. nếu bác ở TP HCM alo hỏi giao dịch trực tiếp coi :v

Tập Lái
29/10/14
6
2
3
36
Làm j mà phải cãi cọ cho mệt người các bác! Mỗi người mỗi sở thích, đây là trang anh em cùng đam mê giao lưu chém gió. Ko thích biến chứ vào đây nói nhăng nói quậy! Thực sự tốt như vậy dành thời gian mà giúp đời đi, ko thì vào chùa quy y cho khỏi phải ăn mặn, ăn thịt, ăn cá này nọ ok!