Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/10/10
1.034
484
83
53
Em đang thắc mắc ở căn hộ/ chung cư (CH/CC) nhưng khi hết hạn sử dụng or CH/ CC xuống cấp phải phá bỏ xây dựng lại thì chủ sở hữu CH/ CC như thế nào nhỉ? lúc đó sổ hồng còn giá trị ko?. Sau khi căn hộ xây lại mới mình phải chi tiền 100% mua lại căn hộ với giá bán của chủ đầu tư? hay có đc mua với giá thấp hơn or ưu đãi gì ko các bác? tks

Tập Lái
5/8/14
36
15
8
39
Tp.HCM
canhobds.com
Em đang thắc mắc ở căn hộ/ chung cư (CH/CC) nhưng khi hết hạn sử dụng or CH/ CC xuống cấp phải phá bỏ xây dựng lại thì chủ sở hữu CH/ CC như thế nào nhỉ? lúc đó sổ hồng còn giá trị ko?. Sau khi căn hộ xây lại mới mình phải chi tiền 100% mua lại căn hộ với giá bán của chủ đầu tư? hay có đc mua với giá thấp hơn or ưu đãi gì ko các bác? tks
Em cũng có học qua khoá môi giới BDS. Trong đó có luật BDS về căn hộ chung cư. Xin chia sẻ cho bác. Nếu có gì không đúng thì các bác khác hỗ trợ thêm.
Khi mua chung cư thì luật quy định là sở hữu 50 năm. Nhưng có thể luật mới sẽ là 70 năm.
Toàn bộ dân cư sở hữu căn hộ ở đó sẽ đồng sở hữu khu đất đó.
Khi hết thời phải phá bỏ xây dựng mới thì dân cư sở hữu căn hộ đó được ưu tiên mua lại căn hộ chung cư sắp hoàn thành với giá ưu đãi từ chủ đầu tư.

Hạng D
29/11/06
2.951
38.036
113
53
Em cũng có học qua khoá môi giới BDS. Trong đó có luật BDS về căn hộ chung cư. Xin chia sẻ cho bác. Nếu có gì không đúng thì các bác khác hỗ trợ thêm.
Khi mua chung cư thì luật quy định là sở hữu 50 năm. Nhưng có thể luật mới sẽ là 70 năm.
Toàn bộ dân cư sở hữu căn hộ ở đó sẽ đồng sở hữu khu đất đó.
Khi hết thời phải phá bỏ xây dựng mới thì dân cư sở hữu căn hộ đó được ưu tiên mua lại căn hộ chung cư sắp hoàn thành với giá ưu đãi từ chủ đầu tư.
Toàn bộ dân cư sở hữu căn hộ ở đó sẽ đồng sở hữu khu đất đó ->[BCOLOR=#ff0000] Cái vụ này có chắc ko bác :)[/BCOLOR]

Hạng D
9/10/10
1.034
484
83
53
Căn hộ cao cấp ở biết khi nào xuống cấp nhể. Vì nhiều người hỏi em mà em ko biết trả lời thế nào? :) Cũng mong lung quá các bác.

Hạng B2
23/5/12
205
27
28
khi nào nó xuống cấp quá thì giải tỏa đền bù theo mức giá do nhà nước định giá và cấp cho xuất tái định cư ấy. Giong nhà phố thôi.

Tập Lái
5/6/14
1
26
13
31
Ho Chi Minh City, Vietnam
Theo e biết thì nếu chủ đầu tư là doanh nghiệp trong nước thì căn hộ đó sẽ dc sở hữu vĩnh viễn. Còn đất thì do chủ đầu tư sở hữu.
Giả sử nếu căn hộ xuống cấp, nhà nước yêu cầu di dời, khi đó nhà nước sẽ lên kế hoạch di dời, đưa ra phương án đền bù cụ thể cho dân.

Tập Lái
5/8/14
36
15
8
39
Tp.HCM
canhobds.com
Toàn bộ dân cư sở hữu căn hộ ở đó sẽ đồng sở hữu khu đất đó ->[BCOLOR=#ff0000] Cái vụ này có chắc ko bác :)[/BCOLOR]
Đồng sở hữu mà bác. Nhưng chỉ là đất chứa diện tích chung cư thui nha. Đất tiên ích xung quanh thì chắc không có đâu bác.

Hạng B2
31/7/13
115
7
18
Theo e biết thì nếu chủ đầu tư là doanh nghiệp trong nước thì căn hộ đó sẽ dc sở hữu vĩnh viễn. Còn đất thì do chủ đầu tư sở hữu.
Giả sử nếu căn hộ xuống cấp, nhà nước yêu cầu di dời, khi đó nhà nước sẽ lên kế hoạch di dời, đưa ra phương án đền bù cụ thể cho dân.

Sau khi làm sổ hồng thì đất là do dân sở hữu chung chứ, sao lại là do chủ đầu tư sở hữu :p

Hạng D
26/12/12
1.245
11.349
113
Mịa, vậy chung cư cũ quá như cái palace bên quận 5 thì đuoc nhà nước bán cho suất tái định cư à? Vậy mấy căn hộ bi giờ nó phải mỗi năm mỗi giảm giá chứ nhể vì anh bán cho tui toàn xi măng đất đa mà mấy cái đo theo thời gian càng nggayf càng mục.

Mà cái này phải hỏi luôn mấy cái chung cư không có sổ hồng thì 30-40 năm sau sẽ như thế nào? Chung cư không có sổ hồng bây giờ chắc phải chiếm hơn 60% tổng số căn hộ

Status
Không mở trả lời sau này.