Hạng D
23/3/05
2.198
285
83
Chào các bác,

Em lập thớt này để tập trung các thống kê tiêu hao nhiên liệu của các dòng Sorento cho bác nào quan tâm thì tham khảo... Cách đo của em là đổ đầy bình và chạy, lần sau đổ tiếp đầy bình thì đếm số km và thống kê... đương nhiên mỗi lần đầy bình đều k đầy giống nhau nhưng qua nhiều lần sẽ cho số tương đối chính xác...

Đây là số liệu của em và các bác đã đưa thông tin... em sẽ cập nhật theo thời gian ở trang 1 để tiện theo dõi

Thống kê tiêu hao nhiên liệu Sorento

Thấy nhiều bác phân vân khi lựa chọn máy xăng / dầu, em làm cái bảng thống kê để mọi người tự so sánh.

Em chia các chế độ chạy xe thành 3 loại với mức tiêu hao nhiên liệu tương ứng / 100km cho máy xăng và dầu.
Vd: các bác chuyên đi đường xa, ít kẹt xe, trình lái cao thì mức độ tiêu thụ thấp - theo ô Tiết kiệm (tương ứng 6L/100km cho máy dầu và 10L/100km cho máy xăng)... Chế độ Trung bình thì khoảng 8L cho máy dầu và 12L cho máy xăng. Em thuộc loại Tiêu hao cao... thường xuyên chạy thành phố giờ cao điểm kẹt xe nhiều.
Theo như bảng thống kê, em thuộc loại tiêu hao cao nhưng lại chạy ít... một năm chỉ đi khoảng 10.000km, tính ra tiền xăng sẽ tốn hơn dầu là 16tr5. So với giá xe chênh 33tr (cả trước bạ) thì đủ em bù lỗ 2 năm :). Sau 2 năm thì tự bù nhưng được cái máy êm, xe vọt... blah blah blah.
Chạy 20.000km/năm thì chênh lệch giá đủ bù tiền xăng năm đầu.
Bác nào chạy trên 30.000km/năm thì chênh lệch cũng 40-50tr/năm... rất đáng để lựa chọn máy dầu cho tiết kiệm.
Thống kê tiêu hao nhiên liệu Sorento

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
16/2/14
44
33
18
Sò nhậu cũng ác nhỉ. Forte em chạy cung đường này chỉ loanh quanh 6l/100km

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83
Sò nhậu cũng ác nhỉ. Forte em chạy cung đường này chỉ loanh quanh 6l/100km
Máy 2.4 mà bác, với lại em cũng chạy không từ tốn, khi cần thì đạp lút ga để vượt... máy lạnh mở full cả hàng ghế thứ 3.
Đường trường chạy tà tà cỡ 50km thì sẽ ít hao... 10.6L là kể cả chạy trong TP và các đoạn đường xấu, chạy chậm nữa. Em nghĩ như vậy là ok. Để đi bảo dưỡng đợt 1, thay nhớt rồi đo đếm tiếp xe có tiến bộ không? Đồng hồ trên xe thì báo bình quân 9L/100km cho đoạn này

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Ủng hộ topic của bác chủ. Nhìn nick của bác chắc trước đây cũng đi Civic? Ngoài lề tí, nói về cảm giác lái, chân ga & chân thắng thì dù đã được đi nhiều mẫu xe phổ thông nhưng chưa có chiếc nào hài lòng như Civic 2.0 :)

Em cũng mới lấy Sò 2014 máy xăng, chưa thống kê được em ấy ăn uống cỡ nào nhưng nếu trung bình <13L/100km là mừng lắm rồi. Bác có dùng chế độ ECO không? Chế độ này máy không được ngọt lắm nên bỏ qua luôn, chẳng biết tiết kiệm được bao nhiêu nhưng đi không sướng :)

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83
Ủng hộ topic của bác chủ. Nhìn nick của bác chắc trước đây cũng đi Civic? Ngoài lề tí, nói về cảm giác lái, chân ga & chân thắng thì dù đã được đi nhiều mẫu xe phổ thông nhưng chưa có chiếc nào hài lòng như Civic 2.0 :)

Em cũng mới lấy Sò 2014 máy xăng, chưa thống kê được em ấy ăn uống cỡ nào nhưng nếu trung bình <13L/100km là mừng lắm rồi. Bác có dùng chế độ ECO không? Chế độ này máy không được ngọt lắm nên bỏ qua luôn, chẳng biết tiết kiệm được bao nhiêu nhưng đi không sướng :)
Nick của em là từ hồi Honda sắp bán Civic em reg nick trước, sau đó nó tăng giá nên em không thèm mua. Máy xăng thì hao hơn máy dầu khá nhiều, với lại nếu chạy trong tp thì tuỳ đoạn đường của bác, nếu bác đi làm Q1, qua nhiều đèn đỏ và kẹt xe thì mức tiêu hao chắc phải trên 15L/100km...

Bác theo dõi tình hình ăn nhậu rồi chia sẻ lên đây cho anh em tham khảo luôn

Hạng B2
1/6/05
397
104
43
Hochiminhcity
Phải Bác Nam Civic không? bán Caren lên Sorento luôn hả Bác? theo mức ăn uống Bác thống kê đó quả là xe cũng hao xăng nhỉ

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83
Phải Bác Nam Civic không? bán Caren lên Sorento luôn hả Bác? theo mức ăn uống Bác thống kê đó quả là xe cũng hao xăng nhỉ
Chính em đây bác, em carens nhà bác còn k? Hình như bác có em Sportage nữa phải k? Nó ăn nhậu thế nào?

Hạng B2
1/6/05
397
104
43
Hochiminhcity
Hi chào Bác Nam, xe Caren em gả rồi, chiếc Sportage thì cũng ổn đi đường Hồ Chí Minh - Đà Lạt bảo đảm ít hơn 7l/100km, đường nội thành thì hao hơn gần gấp đôi xe chạy đến giờ hơn 36K km rồi nên đã ổn định hơn lúc ban đầu mới lấy xe, hao lắm, tuy nhiên tay lái trợ lực dầu nên cũng oải, hiện giờ đi lòng vòng chỉ sử dụng chiếc Rio thôi, và vài tháng nửa em đang cố rướt thêm một em So về nửa đây

Tập Lái
14/5/14
32
60
18
32
Xe em So 2014 máy dầu đường trường thì 7lit/100km , em đổ đầy bình đi về đổ thì đầy lại hết 860k ( Đoạn Gia Lai - Qui Nhơn 500km có vài chục km nội thành nữa )
Loanh quanh trong phố tầm 10 - 11lit

Trừ hao đoạn đi nội thành em nghĩ chắc tầm 7lit

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
31/5/14
14
3
3
Xe bác dán phim cách nhiệt chưa? dán phim cách nhiệt cũng là 1 giải pháp tiêu hao nhiên liệu đó bác