Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội
Chào BÁC SĨ và các bác OS.

Em mới bán Accord 95, bù thêm tiền một khoản kha khá nữa để tậu em Mazda 6 đời 2004.

Nhìn chung là xe còn khá ngon, thân vỏ lành lặn, nội thất, máy móc sạch sẽ. Xe chạy được 7,2 vạn với mấy cái lốp zin vẫn còn theo xe.

Duy chỉ có điều hơi khó chịu là từ lúc lấy xe về, em thấy có tiếng kêu cót két dưới gầm; đi đường bằng thì không sao, nhưng lúc vào ổ gà nghe rõ; em đoán là tiếng kêu phát ra từ 4 giảm xóc.. Ngoài ra khi đánh tay lái cũng bị kêu cọt kẹt; cảm giác tay lái có vẻ hơi nặng hơn các xe M6 khác.

Em đã kiểm tra tất cả bình dầu : dầu trợ lực lái, dầu phanh, dầu hộp số, ...thấy đều ok. Không biết cái này nguyên nhân do đâu, có phải do cao su cân bằng, ro tuyn, láp, giảm xóc ...bị khô dầu không ạ.

Cảm ơn các bác đã xem và trả lời cho em.

Hạng D
21/3/08
4.829
4.310
113
hcm
Xe này bác tìm lại lịch sử của nó có bị ngâm nước toàn thân không?

Hạng C
4/2/08
516
3
0
38
Tây Hồ - Hà Nội
@pvht:

Ngâm nước toàn thân mà qua tay thợ làm tỉ mỉ thì cũng khó phát hiện lắm ạ. Nhưng em nghĩ nó chưa bị ngâm nuớc toàn thân. Tấm nỉ trải sàn, tấm dạ cốp sau, capo...đều nguyên bản theo xe và cũ theo thời gian. Đệm ghế da không phải là nguyên bản nhưng nhìn nó cũng đã dùng được ít nhất 1-2 năm, không phải là ghế nỉ bị hỏng rồi mới bọc lại da mới ạ

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Có mấy vấn đề cần trao đổi với bác Tuananhtun :
1. Đã đi 72K km thì không cách nào giữ được bộ lốp theo xe đâu, lốp gin của Mazda 6 cùng lắm là lăn được hơn 40k km là phải thay rồi.
2. Tiếng cọt kẹt bác miêu tả nghe hệt như tiếng khua của rutin trụ, bác kiểm tra lại xem sao nhé!

Tập Lái
15/7/04
39
0
6
Hanoi
Năm ngoái Maz6 nhà em cũng bị tương tự. Mỗi khi đánh lái hoặc qua ổ gà kêu to lắm ( em hạ kính nghe sốt hết cả ruột). Đem vào ga-ra mất cả buổi mới phát hiện ra tiếng kêu phát ra tù cục cao su dưới gầm, nằm ở đầu rô-tuyn ( em dốt không biết tả ntn) bánh trước bên phụ. Thợ bảo cục này đi lâu bị nứt nhưng đau cái hôm ấy không mua được hàng để thay nên đành bôi dầu mỡ vào chạy tạm. Từ hôm đấy em cũng lười nên chưa đi thay.

P/S : Lâu lắm em mới pót bài lên OS nhưng công nhận khó đánh tiếng Việt thật, em phải đánh vào Word rồi copy vào

Hạng B1
2/12/06
54
0
0
Các bác giúp em với: Xe em là Mazda 323 – 1997. Hôm nay trên đường đi làm về phát hiện tiếng cót két phát ra từ phía trước bên tài, nghe rõ hơn khi đánh lái. Về đến nhà em tắt máy, đánh lái chết thì tiếng cót két nghe càng rõ hơn. Khi ấn mạnh lên vỏ xe phía trên bánh trước bên lái thì cũng nghe tiếng cót két song hơi khác so với tiếng phát ra khi xoay vô-lăng.
Các bác chẩn đoán giúp em nó bị bệnh gì? Sáng mai có nên chạy từ nhà đến cơ quan không (nhà e cách cơ quan khoảng 25km)?
Cám ơn các bác đã đọc!

Hạng D
2/6/09
1.164
139
63
TPHCM
Mazda 6 theo mình biết(đã thử ở 3 xe còn khá mới )khi bác đánh hết lái(để quẹo chẳng hạn)thường hay kêu cái "cụp",đây hình như là lỗi của nhà SX đó bạn!Vài dòng chia sẻ!:)

Hạng B2
28/9/11
315
131
53
Hôm qua em cũng hưỡn, xe nhà kêu cót két khi đạp thắng và vào cua gấp
do Gara chính hãng đóng cửa, đành nhờ Google tìm được hai gara danh tiếng của OS
- Gara đầu tiên lôi vào vệ sinh thắng, không hết
- Gara hai thì bôi kem dưỡng da vào mấy ron cao su xung quanh cửa xe, nắp capo ...
vẫn không hết bệnh
chắc rảnh chạy vào chính hãng
xe em Highlander 2011