Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội
RE: Em có nên mua Avenis secondhand????

Bác lắp ngay con rơ le nhiệt cho em nhờ. 1. Quạt chạy bằng điện ắc quy nên bác chạy trực tiếp xe tốn xăng hơn bình thường vì phải chạy công năng nạp điện. 2.Chổi than của quạt sẽ nhanh mòn phải mất tiền thay. 3. Tụ điện, dây điện và giắc nối của quạt bị nóng dễ gây cháy chập do phải tải điện liên tục.:mad::mad:
Bác cũng đừng lo máy nóng, con rơ le nó đo nhiệt của nước làm mát chứ không phải của máy đâu nên nó quạt cũng chỉ quạt cho cái thằng ống lưới tản nhiệt thôi đâu có quạt cho máy của bác. Quan trọng là nước nó mát thì máy mới mát chỉ chỉ quạt bên ngoài da thì chẳng giải quyết được cốt lõi vấn đề bác ạ.

Đề xe buổi sáng các bác phải không kéo ga trong 1, 2 phát đầu tiên - chỉ ấn nút đề không thôi trong khoảng 2 giây. Phát thứ ba hơi nhích tý ga, nhớ là chỉ tý tị tì ty thôi các bác nhé thì đảm bảo xe dễ nổ hơn vào buổi sáng.

Lý do: Thiết kế của hệ thống bơm xăng con Nis là dùng bơm hút xăng từ bình xăng lên máy (bình xăng thấp hơn chế hòa khí), khi đề máy xăng được tự động hút lên, nếu các bác còn kéo thêm ga khi đề thì thường xảy ra tình trạng nghẹt xăng rất khó đề do bugi bị ướt xăng. KHi bị điều này các bác sẽ thấy đề khó, mùi xăng bay ra nồng nặc ở ống xả.:mad: Kể cả khi xe đề nổ được các bác cũng sẽ không đi được ngay do xe bị tình trạng nghẹt xăng nên nổ sình sình mấy cái khi đốt hết chỗ xăng thừa rồi thì em nó mới đi đàng hoàng được.

Trường hợp em Nis của bác bị giật em không biết giật kiểu gì nhưng thường có 2 lí do: 1 chế hòa khí bẩn bơm xăng không chuẩn. 2 là do côn em Nis của bác nó dán không đều dẫn đến tiếp xúc của các tấm phíp không đồng nhất, bác cần ra mấy thằng thợ bảo nó mài đều các vị trí tiếp xúc của lá côn là okie ngay. Nhớ là bảo nó đánh dấu bi côn bác nhé!

Em mới chạy con Nis một tháng nhưng nhờ mấy cha thợ chỉ bảo qua qua nên đem chút kiến thức cóp nhặt thể hiện với anh em,mong là hữu ích còn nếu có gì chưa chuẩn vui lòng đừng chê trách em.:D

Thân:D:D:D

Hạng B1
27/8/05
79
4
6
Sài Gòn

bác Vietlink thay con Rờ le hết bao nhiêu tiền vậy? em cũng muốn gắn nhưng sợ bị vẽ. Có thể chỉnh 70 độ đc ko? em thấy 85C cũng đủ luộc trứng gà rồi bác a

Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội

To bác Huni, tui thay ở Sơn Béo 271 Đê La Thành - Hà Nội giá 170k. Rơ le xịn của con Nis là 105độ mới chạy quạt các bác nhé, 85 độ là okie rùi, không thể chỉnh được rơ le vì nó là rơle nhiệt chứ không phải đồng hồ:D:D:D.

Các bác đừng lo cái vụ xe nóng máy vì thông thường khi xe hoạt động nhiệt độ bên trong của máy bao giờ cũng dao động trong khoảng từ 150 đến 300 độ C, đặc biệt ở những phần bánh xe tiếp xúc thường tạo nên ma sát làm nhiệt độ bề mặt kim loại ở các chi tiết đó có thể lên tới hơn 400 độ C (sách nói chứ không phải tui)[8|][8|].

Rơ le nhiệt chỉ đo nhiệt độ của nước làm mát thôi và thông thường nhiệt độ của bình nước làm mát thể hiện khoảng 60% đến 70% nhiệt độ thực tế của máy (vd: nhiệt độ nước là 65 độ thì máy đang là khoảng hơn 100 độ - oto xe máy giống nhau).

Con Nis và một số thằng như Dì Lan và SH có 2 hệ thống làm mát do động cơ phân khối lớn như sau:

1. Quạt gió có nhiệm vụ hỗ trợ làm mát dàn lạnh của xe để tăng cường mức độ tản nhiệt cho hệ thống làm mát bằng nước. Nghĩa là một dạng làm mát gián tiếp mà thôi vì khi các bác chạy xe gió cũng thổi vào dàn lạnh bằng mấy cái quạt con ấy rùi.

2. Dầu nhớt - phong cách truyền thống là cái thằng sẽ trực tiếp hạ nhiệt con xe của các bác, các bác thích mát máy thì năng thay dầu vào đảm bảo xe mát mẻ trẻ khỏe.

Tất nhiên là cũng đừng coi thường thằng nào hết các bác nhé, cứ phải đủ nước và đầy dầu là okie ngay.

Hạng B2
6/2/04
163
0
16
Ha noi

Bác Vietlink thật đáng khâm phục, bác mới dùng có 1 tháng mà am hiểu em nó nhiều ghê, chứng tỏ tình yêu của bác với em nó thật mãnh liệt :D, em cũng muốn nghiên cứu tìm hiểu thêm nhưng hiềm nỗi xe em gửi ở bãi (nhà tập thể) nên sinh ra lười.
Vụ quạt gió thì em tán thành là phải sử dụng rơ-le, không Hai lúa được đâu bác Tenzikebac à, nhiệt độ đủ để rơ-le kích hoạt quạt gió là hơn 100 (bác Vietlink thì bảo 105, trên Phủ Doãn thì bảo 150 nhưng tất cả đều trên 100 :D), nếu thay rơ-le khác với nhiệt độ thấp hơn sẽ mát máy hơn do nước được làm mát sớm hơn, và theo em cũng thích hợp với khí hậu nóng ẩm của ta hơn.
Thay dầu máy định kỳ cũng là một thói quen tốt, em chỉ hơn 1000km là thay liền chứ không để lâu.
Còn vụ đề máy buổi sáng đúng là không nên kéo ga, chỉ nhấn nút đề thôi bác ạ, chiếc Viva cũng thế, theo em đó là ưu điểm của Su so với các loại khác, trong khi các xe kia thi nhau kéo đề roèn roẹt (như Dream ấy, xót ruột lắm) thì em nhà ta chỉ khẽ cái nổ luôn [8D][8D]

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

vậy là quạt gió làm mát nước làm mát máy.vậy thì quạt càng sớm thì đâu có sao đâu hả bác

Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội

Vấn đề của bác là bác đấu trực tiếp quạt gió lúc nào bật điện là nó chạy nhanh hỏng, có nhiều trục trặc và tốn năng lượng. Còn mát máy thì ai chẳng thích mà em cá với các bác là các bác có bật tới 10 cái quạt gió máy cũng không bao giờ có nhiệt độ dưới 100độ C đâu:D:D

Hạng B1
27/8/05
79
4
6
Sài Gòn

Em muốn độ con Epi cho đẹp 1 chút. Ko biết bác nào biết nên độ ntn hay đã từng độ thì xin cho em vài lời. AE nào có hình con xe độ của mình post lên cho mọi người tham khảo với

Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội

Bác cần độ phần nào của xe? Thay màu vỏ xe? Dán tem lửa? Đèn pha Xenon? Đèn hậu nhấp nháy? Lốp xe đua chữ Goodyear nổi gân sơn trắng? Yên xe gấp nếp kiểu SH? Đèn gầm xanh đỏ? Nhún lắp trợ lực hơi? Còi cứu hỏa, cảnh sát? .....
Và quan trọng là bác ở SG hay HN đâu để em còn chỉ chỗ cho! Em không thích độ xe nhưng cũng biết mấy chỗ làm mấy cái đó!
Chỉ có điều theo em thì cái thằng Nis này trừ khi nát quá thì không bàn nhưng mà đang yên đang lành lôi ra độ lại thấy hơi kỳ sao sao ấy![:-][:-] Hay em già quá mất rùi:D:D

Hạng B2
6/2/04
163
0
16
Ha noi

Lại giống em rồi, để nguyên bản mới là đẹp nhất, chứ độ lên trông kỳ kỳ, nhưng cũng phải lưu ý là sở thích của các bác trong Nam lại ngược lại với Bắc Kỳ mình bác Vietlink ạ, nếu bác Hunoturi thích thì cứ độ chẳng sao cả, miễn sao bác thấy đẹp là được rồi, còn nếu bác ở HN thì em xin can, đi vài bữa không thấy ai giống mình là chán liền à [8D]

Hạng B1
27/8/05
79
4
6
Sài Gòn

Cám ơn ý kiến của các bác. Đúng là trong Saigon khác ở ngoài đấy bác ạ. Ở đây không thích giống ai hết bác ạ. Có cậu kia tưởng mình có chiếc harley độc nhất vô nhị, chạy xuyên việt ra ngoài đấy cũng thấy 1 quả còn ngầu hơn thế là về bán xe luôn..[&:][&:]
Hôm wa đang chạy xe dừng ngay ngã tư thấy chiếc Attila dập nhạc đùng đùng như xe hơi ấy. ko biết làm sao mà chúng nó nhét nguyên cái Sub vô trong cai thùng xe đc. Em sẽ nghiên cứu làm quả Sound này rồi thông báo cho các bác:D