Hạng C
25/11/13
618
743
93
Tính huống em muốn nhờ các bác tư vấn như thế này.

Xe màu vàng lưu thông từ cầu Điện Biên Phủ vào vòng xuyến để đi qua Nguyễn Bỉnh Khiêm.
Xe màu đỏ cũng lưu thông từ cầu Điện Biên Phủ, vào vòng xuyến và đi bên ngoài như hình vẽ.
Xe màu đỏ xi nhan xin vào sát vòng xuyến trước xe vàng nhưng xe vàng vì lý do nào đó không cho vào.

Câu hỏi của em là nếu xe đỏ vẫn cố tình lấn vào và xảy ra va chạm thì xe nào có lỗi?

Cảm ơn các bác

• Like
Reactions: Ha Sonata
Hạng B2
3/11/10
311
230
43
xi nhan nó ko nhường cho vào thì mình đi chậm lại chút, từ từ rồi cũng xong bác...chen lấn chi mệt người. bùng binh xe chạy loạn xạ..nhường nhau chút cho an toàn vui vẻ cả nhà bác ạ :3dtanghoa:

Hạng B2
23/1/14
323
494
63
Khi đi vào vòng xuyến thì các xe phải nhường đường cho các xe chạy phía trong ,bên trái vòng xuyến, cụ thể ở đây là xe đỏ phải nhường đường cho xe vàng, xe vàng được quyền đi trước, cái này qui định trong luật rồi, bác nào biết cụ thể dẫn chứng dùm.

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Nói về luật xe vàng ưu tiên vì đi sát vòng xuyến, nhưng theo em nếu Bác đi thẳng thì nhường nó cho lành va quẹt nhau lại mất công phiền phức. Em đi như Bác nhưng nếu có xe bên phải vẩn xi nhan đè mặt thì em nhường cho họ qua chậm một chút nhưng an toàn Bác ạ.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Nếu xe đỏ không thuộc đối tượng ưu tiên theo quy định pháp luật thì xe đỏ vi phạm vào khoản 2 điều 24 Luật GTĐB : không nhường xe bên trái đang lưu thông trong vòng xuyến.

Hạng D
10/12/13
2.499
6.090
113
Thật ra ai cũng biết luật khi vào vòng xuyến nhưng mấy ai tuan theo vì....chả ai tuân theo cả.

Bữa em nghe trên VOV giao thông, chính 1 tài taxi xác nhận rằng nếu chạy đúng luật thì ra khỏi vòng xuyến rất khó khăn, thê nên tài taxi luôn chạy vòng to nhất phía bên ngoài tuy xa nhưng lại nhanh.

Em thì thường thấy ở vòng xuyến này mấy bác bus luôn chen ngang vượt ẩu, chạy vòng to nhất và sau đó thì ép các xe khác.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Vào vòng xuyến các xe buýt chạy kinh nhất, nó đi từ ngoài cùng xa BB sau đó cúp đầu ép các xe bên trong trước khi rẽ ra hướng khác. E sợ mấy ba xe buýt.

Hạng B2
26/12/13
457
371
63
Quận Bình Tân
nếu cả hai xe đều vào Nguyễn Bình Khiêm thì xe đỏ sai rồi, mà em thấy sao bác xe đỏ không chạy luôn mà phải chen với xe vàng chi vậy ? bác ấy ở vòng ngoài dễ đi hơn mà

Hạng D
14/8/11
4.167
87.952
113
Nếu xe đỏ không thuộc đối tượng ưu tiên theo quy định pháp luật thì xe đỏ vi phạm vào khoản 2 điều 24 Luật GTĐB : không nhường xe bên trái đang lưu thông trong vòng xuyến.

Câu trả lời của cụ TOAGT là chuẩn nhất!:3dup:!! Thực tình cũng hơi bất ngờ vì cụ chủ phải hỏi câu này!!??!!