Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Thứ 7 tuần rồi em có 2 cái đám cưới ở Vũng tàu, 1 cái buổi trưa và một cái buổi chiều. Buổi trưa ở Ngãi giao - Châu đức. Còn buổi tối thì ở TP Vũng tàu. Dự đám cưới xong là về SG liền. Như vậy là chạy xe cả ngày, trưa cũng ko đc ngủ tí nào nên về đến hết cao tốc SG-LT thì bị rơi vào trạng thái buồn ngủ. Quãng đường về nhà còn khoảng 12km mà như xa thăm thẳm. Còn 1 đoạn ngắn nữa nên cố gắng bò về nhà.

Có lúc em vừa lái xe ngon lành, vừa nói chuyện với người bạn ngồi kế bên, rồi bất chợt giật mình ko biết là đã nói ra câu gì luôn, bạn em quay qua hỏi, vừa nói gì vậy? sao thấy lạc chủ đề..!! Lúc đó em đã vào trạng thái ngủ mê, khoảng 5 giây. Xe đang vào khúc cua, hên là chưa xảy ra chuyện gì.

Các bác có bí kíp gì hữu dụng để nhằm tránh khỏi tình trạng này hãy chia sẻ để em và mọi người có thêm kinh nghiệm, lái xe an toàn ạ. Cám ơn các bác!

Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
tấp lề, tắt máy hé cửa, kêu ly cafe ngồi võng/ghế ngủ...
Khổ nỗi lúc chạy xe thì buồn ngủ, lúc tấp lề ngả ghế xuống thì ko thể tập trung vào ngủ được, nằm đến 15' mà ko chợp mắt đc phút nào bác ạ, cộng thêm mấy người ngồi sau cứ mong về nhà vì ai cũn mệt...

• Like
Reactions: huyhoangdn
Hạng C
20/1/07
645
269
63
Đà nẵng
nằm 15 phút chưa được thì nằm 30 phút nữa.chẳng qua bác nôn về nhà và mọi người trên xe hối thúc. ai mong về nha leo lên mà lái. kinh nghiệm em đi đâu xa tí chở mấy người thì cũng phải thêm một người biết lái. giục giã làm gì để rồi nằm kymdan ko thích lại thích nằm đất. nói thì nói vậy chứ có thể đốt điếu thuốc.cà phê thì vô cơ thể lâu mới ngấm nên chẳng tác dụng mấy. tấp vô quán nào đó mua chai nước lạnh hoặc ca nước đá dội nguyên đầu,ướt tóc luôn càng tốt sau đó lên xe cố giữ cho cái đầu luôn lạnh thì khả quan. chú ý khi đầu gần khô gió mát thì lại tăng cảm giác buồn ngủ đó .

• Like
Reactions: iboss and auto751
Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
nằm 15 phút chưa được thì nằm 30 phút nữa.chẳng qua bác nôn về nhà và mọi người trên xe hối thúc. ai mong về nha leo lên mà lái. kinh nghiệm em đi đâu xa tí chở mấy người thì cũng phải thêm một người biết lái. giục giã làm gì để rồi nằm kymdan ko thích lại thích nằm đất. nói thì nói vậy chứ có thể đốt điếu thuốc.cà phê thì vô cơ thể lâu mới ngấm nên chẳng tác dụng mấy. tấp vô quán nào đó mua chai nước lạnh hoặc ca nước đá dội nguyên đầu,ướt tóc luôn càng tốt sau đó lên xe cố giữ cho cái đầu luôn lạnh thì khả quan. chú ý khi đầu gần khô gió mát thì lại tăng cảm giác buồn ngủ đó .
ý kiến của bác khá hay.. hôm nào đi mà buồn ngủ em làm thử..

Hạng D
19/2/10
1.995
5.089
113
Cách chống lại cơn buồn ngủ là phải ngủ,nói tếu vậy thôi chứ gần về đến nhà rồi mà không cưỡng lại được cơn buồn ngủ nó ập đến thì nguy vô cùng,một phần do bác chủ chưa thích ứng với việc chạy cả ngày nên cơ thể mau mệt,nếu có thể lấy chai nước suối ướp lạnh càng tốt,xối lên đầu,lấy cái khăn lau mặt là tỉnh được khoảng 30p.

• Like
Reactions: auto751
N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
bác lấy cục đá lạnh nhét túi, nó lạnh đảm bảo bác không tài nào chợp mắt được đâu :D

• Like
Reactions: auto751
Hạng C
20/1/07
645
269
63
Đà nẵng
ý kiến của bác khá hay.. hôm nào đi mà buồn ngủ em làm thử..
hjhj.kinh nghiệm bản thân vậy thôi bác ạ.vì ko phải ai cũng thường xuyên lái đường dài nên cứ cẩn thận vẫn hơn. em từng đi 100km từ 11h đêm đến 6 h sáng.hjhj. ( mệt quá ngủ)

• Like
Reactions: minhhcc and auto751
Hạng C
29/9/07
677
98
28
Sai Gon
Chỉ cần chợp mắt được khoảng 3 - 4ph là cũng có thể thoát khỏi cơn buồn ngủ. Mấy biện pháp khác em làm thử thì hầu như chỉ được 1 lúc. Hoặc nếu đủ điều kiện lái xe "máu" một chút (xúi dại) cũng sẽ hết buồn ngủ.

• Like
Reactions: minhhcc and auto751
Hạng B2
4/10/12
468
588
93
Buồn ngủ tùy cơ địa mỗi người, có người chỉ cần rửa mặt, có người cần phải ngủ, buồn ngủ thì tấp vào lề ngủ ngay, nhưng bị tâm lý sợ mất đồ, sợ cướp nên không ngủ đc. Vì vậy ráng lết 1 chút (nhớ bật đèn báo nguy hiểm) kiếm cây xăng hay cafe võng chợp mắt chừng 15p là tỉnh ngay.