Trông cây gì, nuôi con gì, cá gì có lợi kinh tế với 4000m2 trang trại

Thành viên đang xem chủ đề này (Thành viên: 0, Khách: 0)

1. tuanthaolove05

tuanthaolove05 Hạng C

Em được một đại gia quen biết cho sử dụng, khai thác cái trang trại của ổng ở củ chi(đừng bán của ổng là dc hehe).ông làm trang trại xong cuối cùng lại chuồn ra nước ngòai mươi năm[Chắc vụ Vinashin] hehe.
    +Ao có 1 cái ao 1200m2
    +Chuồng: có 1 mãi che ximăng 700m2
    +Vườn có hơn 2000m2
    Lâu rồi em cũng tính làm nông rân.nên chỉ mới tính thui chứ chưa cụ thể.Giờ tự nhiên có cái đùng tự nhiên hổng biết nên làm cái gì.Các bác cho em lời khuyển với Vườn Ao Chuồng ở trên với ạ.Cám ơn các bác

2. Chủ đề tương tự
    Diễn đàn Tiêu đề Date
    OS Mart -Mua bán trao đổi hàng hóa các loại ngoài 5 bí quyết chăm sóc da mặt trong mùa khô 13/9/14
    OS Mart -Mua bán trao đổi hàng hóa các loại ngoài Máy tiệt trùng bình sữa 3 trong 1 - Philips Avent SCF284/02 12/9/14
    OS Mart -Mua bán trao đổi hàng hóa các loại ngoài Cần thanh lý mấy món trong Bộ sưu tập Dụng Cụ Sinh Tồn của V 8/8/14
    OS Mart -Mua bán trao đổi hàng hóa các loại ngoài [OSS] Hàng Hiệu từ London: cập nhật hàng hoá có sẵn trong stock (trang 1) 8/9/13
    OS Mart -Mua bán trao đổi hàng hóa các loại ngoài Đèn pin tự vệ sale off 350k/cây! 21/7/14

3. annam999

annam999 Hạng B2

vốn bác có bao nhiêu mới được chứ? bác có kinh nghiệm, sở thích nuôi con gì?
    Nuôi trồng là hai cái nghề mà cực khổ lâu dài...phải có sức bền!
  4. Nông Dân SG

Nông Dân SG Hạng B2

Ao thì bác nuôi cá rô, cá ba sa, hoặc cá lóc vì bọn này tạp ăn và dễ bán
    Chuồng thì bác nuôi bò sữa hoặc bò vàng lấy thịt: thịt bò dễ bán và ít dịch hơn heo
    Vườn thì bác trồng cỏ để nuôi bò, nếu không đủ thì có thể thuê thêm để trồng cỏ nuôi bò
    vài ngu ý cùng bác
  5. waterski

waterski Hạng D

Bác có định bám trên đó lâu dài k? chứ đầu tư bác quăng tiền ra mà bỏ đó thì thôi đừng làm, nhiều khi mất tiền vô ích
  6. SONArch

SONArch Hạng B2

700m2:nuôi đàn heo mọi,vài con nhím (gọn không quá phức tạp)
    1200m2 : cá
    2000m2: thả gà đi bộ:D:D:D
  7. tuanthaolove05

tuanthaolove05 Hạng C

Hehe.Ổng cho em 10-12 năm, mọi thứ gần như có đủ.cái vụ heo mọi và thả gà ngó bộ dc ạ.
    Em định làm kinh tế luôn.Kiếm 1 năm 200-300 triệu từ đó( hy vọng hy vọng) hẻm biết có dc kô
  8. tuanthaolove05

tuanthaolove05 Hạng C

Em nghĩ là cá lóc hay hơn bác nhỉ vì em cũng khóai ăn cá lóc nướng trui.Bò thì em lại ko khóai lắm. dặc biệt vườn mà trồng cỏ hơi phí.Tính trôngg cầu gì có hiệu quả kinh tế cao hơn
  9. tuandaigia

tuandaigia Hạng B2

Nuôi gà chọi, heo mọi, dúi bán cho nhà hàng sau có nguồn hàng ổn định mở nhà hàng anh em ủng hộ hehe[​IMG]
  10. channhan

channhan Hạng B2

Em nghĩ bác chủ thớt phải suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định.
    Có vẻ ai cũng hào hứng với ý nghĩ làm nông dân vì cuộc sống ở đô thị ngày càng ngột ngạt,
    Nhưng giữa mơ mộng với thực tế đôi lúc khắc nghiệt lắm bác à, nuôi con-trồng cây mà không trực tiếp quản lý, chăm sóc ... giống như thả gà ra đuổi vậy. Con số các bác tính toán chỉ mang tính tham khảo thôi, thực tế khác nhiều lắm. Em làm rồi nên em biết
  11. tuanthaolove05

tuanthaolove05 Hạng C

Vâng em cũng có suy nghĩ như bác.Về phần quản lý thì em có nhạc phụ, mẫu phụ đại nhân đang nghỉ hưư sẵn sàng tiếp nhận và cộng tác(hehe cái này gọi là hợp tác tiếp theo sau khi giao con gái đây)
    Nhưng mà cơ hội tới thì cũng phải ngâm cứu làm cho ra ngô khoai.Đổi khi chỉ cần lời một ít thôi. maybe maybe