Hạng B2
1/6/14
271
257
63
41
em mới đọc tin này

Từ 1/1/2015, phạt nặng mua bán xe không sang tên chính chủ

Phòng CSGT, CATP Hà Nội (PC67) cho biết, từ 1/1/2015, thông qua công tác đăng ký phương tiện; điều tra, giải quyết tai nạn giao thông nếu phát hiện chủ phương tiện khi mua bán xe không thực hiện sang tên đổi chủ sẽ bị phạt mức cao nhất là 4 triệu đồng.

Cụ thể, trường hợp chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô không thực hiện việc chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định sẽ bị phạt từ 1 triệu đến 2 triệu đồng đối với cá nhân; từ 2 triệu đồng đến 4 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự không làm thủ tục đăng ký sang tên xe khi mua bán, cho - tặng…

Ảnh minh họa
Theo quy định, ngay khi có quyết định điều chuyển, bán, cho, tặng xe, chủ xe phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan đó cấp giấy chứng nhận đăng ký xe đó để theo dõi. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.
cho em hỏi chỉ áp dụng cho Miền Bắc thui chứ miền Nam chưa áp dụng p ko các pác !!!

Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Phạt những người mua không sang tên thôi, khi tai nạn hoặc phạt nguội phát hiện ra.

Hạng C
18/2/13
569
320
63
Thế em đang được ủy quyền thì ko nằm trong dạng bị phạt nhỉ. Mà mức phạt này cũng ko thể gọi là nặng dc, hợp lý.

Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Thế em đang được ủy quyền thì ko nằm trong dạng bị phạt nhỉ. Mà mức phạt này cũng ko thể gọi là nặng dc, hợp lý.
Ủy quyền chắc không bị đâu bác, bây giờ thuế 2% bác sang tên đi cho khỏe.

Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Xe e gái e cho mượn thì sao bác ?
Xe mấy a hùn làm ăn , cho thuê nữa ?
Chỉ phạt khi gây tai nạn hoặc phạt nguội phát hiện xe đã bán mà ko sang tên, bây giờ bán xe phải có thông báo bán xe gửi PCSGT mà.

Hạng B2
25/10/12
343
63
28
Chỉ phạt khi gây tai nạn hoặc phạt nguội phát hiện xe đã bán mà ko sang tên, bây giờ bán xe phải có thông báo bán xe gửi PCSGT mà.
Em chưa hiểu lắm, uỷ quyền cũng là hình bán xe lách luật, vậy có bị phạt không các bác

Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Em chưa hiểu lắm, uỷ quyền cũng là hình bán xe lách luật, vậy có bị phạt không các bác
Đó là trước kia khi thuế TB cao thôi bác, bữa trước em hỏi Luật sư là không bị phạt khi UQ nhưng chủ xe có thể đòi lại xe khi có mâu thuẫn.