Hạng B1
6/9/14
52
41
18
29
Bài này cháu đọc đc bên otofun, thấy khá hay và hữu dụng nên cháu mạn phép bê sang đây ạ :D
"Rào cản lớn nhất đối với những người đã - và có ý định mua BMW đời cũ luôn luôn là "chết tiền sửa". Nhưng thực tế không phải vậy nếu chúng ta có thể tự nhập đồ về cho vợ hai, và chỉ tốn "2 triệu tiền hoa quả" khi mang ra ga ra ngoài thay
Ưu điểm của phương án này là rẻ, và hàng hóa đảm bảo chất lượng.

Đầu tiên đưa vợ 2 đi khám. Nên chọn bác sỹ uy tín nhất, tất nhiên rồi, dù không muốn nhưng đó là EU. Nên đặt chỗ trước. Và khi đến không quên dúi cho anh "cố vấn dịch vụ" một ít bác Hồ, đảm bảo sẽ được quí trọng và nhiệt tình. Tổng chi phí "khám" và tiền tip không hề đắt, cái chính là phán đúng bệnh và những thứ cần thay.

Tự nhập phụ tùng cho bmw :D

Sau khoảng gần 2 tiếng đồng hồ khám kĩ càng, nhận được đơn thuốc dư lày. Em không ngã té ghế vì thấy mấy hạng mục lớn tiền nhất đều rất "bình thường". 35 triệu chảy dầu thước lái: hoàn toàn sửa được. 20 triệu hạ máy kiểm tra: không cần thiết, có bài 318i xì khói ở trên đây rồi, thay phớt ghít là xong. 15 triệu túi khí cột chữ A bên phụ: lần đầu tiên em biết xe mình có cái này, thôi có lẽ không cần vì cả mớ túi khí còn lại đủ rồi

Điều thú vị là đây: khi nhét bác Hồ vào túi anh cố vấn dịch vụ, em đã nói nhỏ: làm báo giá thì làm cho em bản tiếng Anh. Vậy là thấy anh ý cặm cụi tra cứu và gõ ra bản nữa dư lày.

Vậy là xong bước 1 cho công cuộc đặt đồ

Bước 2: tra cứu parts (mã số phụ tùng)
Các bác biết một chút tiếng Anh là tốt nhất, mà không biết cũng chẳng sao vì có anh Google translate. Các bác vào realoem.com và tra xe của mình theo model. Nhưng cách nhanh nhất là điền 7 số cuối của số VIN vào ô, sẽ ra model xe chính xác:

Xe của em dư lày:

Đến giờ cái bản báo giá tiếng Anh phát huy tác dụng rồi đây. Các bác vào phần Search part number bên phải, gõ tên phụ tùng vào ô tìm kiếm. Ví dụ là wheel bearing (tiếng Việt nó là bi moay ơ sau
)

Thường thì nó ra vài kết quả, chọn 1-2 lần sẽ ra cái đúng. Trong trường hợp này là Side shaft wheel bearing

Volla, cái quan trọng nhất chúng ta đã có, đó là part number. Các bác lưu ý là: phải là part chính xác thì mới dùng cho xe của mình được vì xe gần giống nhau chưa chắc part đã như nhau (325 và 318 chẳng hạn). Trường hợp này cái em cần là chi tiết số 3:

Bước 3: mua hàng. Các bác cần có thẻ tín dụng, và trong thẻ có tiền

Có thể gõ thẳng part number vào Google để tìm trang bán sản phẩm này. Nhưng em chọn www.oembimmerparts.com. Nên đăng kí một tài khoản (free) để dễ dàng hơn cho việc quản lý giao dịch

Paste cái part number của mình vào ô tìm kiếm, thường sẽ ra kết quả. Còn lại là chúng ta chọn loại và giá tiền. Thích cái nào mà chưa muốn mua ngay chúng ta cho vào Wish list

Wish list của em dư lày. Các bác có thể thấy giá của nó rẻ kinh khủng, và free shipping (trên lãnh thổ US).

Đáng buồn là chúng ta sống trong thiên đường XHCN, vì vậy cho nên shipping không còn free nữa. Sau khi chọn hết mọi thứ, thứ nào cần mua chúng ta Add to cart, ví dụ dư lày:

Tiếp tục với thủ tục Check out và thanh toán. Các bác nhớ kiểm tra lần nữa số lượng và mã số (part number) của các món đồ mình chọn. Trang web này shipping quốc tế qua bongo.com. Và khi ship về VN thì tiền đựoc tính thành VND. Với một đơn hàng khoảng 14 triệu như thế này thì phí shipping khoảng 7 triệu. Về VN đóng thuế nhập khẩu phụ tùng khoảng 30% nữa, tính ra vẫn rẻ chán. Ví dụ đôi moay ơ sau trong này giá chưa ship là 2,1 triệu, EU giã chúng ta là 4,2 triệu

Bước 4: đợi ngày hải quan gọi, mang tiền lên nộp thuế và xách đồ về

Chúc các bác đủ kĩ năng để tự trang điểm cho vợ 2 nhé"

Nguồn: http://www.otofun.net/threads/640584-tu-nhap-phu-tung-cho-bmw-cu-lam-di-p

Tập Lái
15/7/12
0
15
8
+ Có vẻ đây là món quà chỉ dành cho những bác am hiểu , chịu học hỏi , có kiến thức ngoại ngữ ...và liều chút
+ Ai cũng mần như này ...chắc khai tử EA tại SG luôn quá ...
+ Cảm ơn bác Chủ đã chia sẻ... hay và chi tiết

Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Hàng từ US gửi về vn chưa bao giờ được mua bảo hiểm. Bình thường thì không sao. lở 1 lần mất 1 thùng hàng. Hay chỉ mất vài món trong thùng hàng rồi sẽ hiểu. Thà mua ở vn, đắt hơn vài đồng mà yên tâm.
Chuyện mất hàng lặt vặt là chuyện rất bình thường khi vận chuyển ở vn.
Em từng bị chuyển 10 cái zippo về tới VN chỉ còn 2 cái xấu nhất.

Tập Lái
17/9/12
45
46
28
hàng nhỏ, nhìn là khoái ngay như zippo cửa bác hay smartphone... thì mới sợ bị mất, spare part như mình nhập nguy cơ mất không cao bác ạ vì những thằng tiếp cận nó không biết dùng vào việc gì, bán cho ai.
em vưa nhập thử 1 lần ok lắm. vấn đề là mìn tìm đuoc đúng cái mình cần là khó nhất.