Hạng B2
21/3/11
362
12
18
33
Để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ cho các thành viên của OS nói riêng và người tham gia giao thông nói chung, tui xin lập ra cái topic này với mong muốn cùng anh em hiểu biết về Luật giao thông giúp đỡ lẫn nhau lúc khó khăn cụ thể là những trường hợp:

- Bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông không đúng
- Bị tai nạn nhưng không được xử lý bồi thường thỏa đáng
- Gây tai nạn, nhưng bị xử quá, hoặc muốn biết chính xác mức khung xử lý vi phạm do mình gây ra, và cần tư vấn hướng giải quyết.

- Bị xử lý hình sự trong lĩnh vực giao thông trong trường hợp gây tai nạn
- Khiếu nại
- Yêu cầu bồi thường thương lượng với công ty bảo hiểm, người gây tai nạn…

Đây là hình thức tư vấn phi vụ lợi. Các bạn viết câu hỏi và vấn đề của mình ra đây, tui sẽ trả lời trong khả năng hiểu biết của mình trong thời gian nhanh nhất. Ngoài ra tui rất mong các luật sư, luật gia, Cảnh sát giao thông, Công ty bảo hiểm, chuyên gia nghiên cứu pháp luật và các thành viên khác am hiểu về Pháp luật Giao thông vui lòng chung tay bình luận và tư vấn để phổ biến tuyên truyền pháp luật trong lĩnh vực giao thông Việt nam được ngày càng minh bạch hơn.
Chi tiết có thể liên lạc:
IM : cia_vn007

Last edited by a moderator:
Tập Lái
28/6/11
10
0
0
Luật pháp là một lãnh vực mà em cũng rất quan tâm nghiên cứu, hy vọng sẽ cùng bác đóng góp trong giới hạn hiểu biết của mình ^^

Hạng B2
21/3/11
362
12
18
33
Trước tiên để tiện việc bình luận trao đổi tôi xin thống kê các văn bản quy phạm pháp luật còn hiệu lực liên quan đến luật giao thông đường bộ ra đây để dễ dàng trích dẫn.

<span style=""color: #ff0000;"">1. CÁC VĂN BẢN LUẬT QUY ĐỊNH CHUNG VỀ ĐƯỜNG BỘ</span>

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ 23/2008/QH12
Quy định về quy tắc giao thông đường bộ; kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ; phương tiện và người tham gia giao thông đường bộ; vận tải đường bộ và quản lý nhà nước về giao thông đường bộ.

Nghị định số 34/2010/NĐ-CP
Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Nghị định số 33/2011/NĐ-CP
Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

Thông tư liên tịch số 02/2011/TTLT-BCA-BGTVT
Quy định việc tổ chức học và kiểm tra lại Luật Giao thông đường bộ đối với người bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ

Thông tư số 06/2011/TT-BGTVT
Quy định về bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ cho người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ

Thông tư 07/2009/TT-BGTVT
Quy Định Về Đào Tạo, Sát Hạch, Cấp Giấy Phép Lái Xe Cơ Giới Đường Bộ

Thông tư số 03/2011/TT-BGTVT
Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 07/2010/TT-BGTVT ngày 11/02/2010 của Bộ GTVT "Quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hoá trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ"

Thông tư số 36/2010/TT-BGTVT
Thông tư quy định về đăng ký xe, Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về phụ tùng xe mô tô, xe gắn máy

Thông tư số 24/2009/TT-BGTVT
Quy định về cấp, đổi, thu hồi đăng ký, biển số xe máy chuyên dùng có tham gia giao thông đường bộ

Thông tư số 24/2010/TT-BGTVT
Quy định về bến xe, bãi đỗ xe, trạm dừng nghỉ và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

Thông tư số 13/2009/TT-BGTVT
Quy định về tốc độ và khoảng cách của xe cơ giới xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ

Thông tư số 38/2010/TT-BCA
Quy định việc thông báo người có hành vi vi phạm pháp luật về trật tự, an toàn giao thông

Thông tư liên tịch số 01/2010/TTLT-BCA-BGTVT
Quy định về phối hợp cung cấp số liệu đăng ký, đăng kiểm phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, dữ liệu về tai nạn giao thông và cấp, đổi, thu hồi, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ.

Nghị định số 27/2010/NĐ-CP
Quy định việc huy động các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết

Thông tư số 09/2009/TT-BGTVT
Quy định về bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ cho người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ

Thông tư 07/2010/TT-BGTVT
Quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa...

Thông tư số 20/2010/TT- BGTVT
Quy định về cấp, đổi, thu hồi đăng ký, biển số xe máy chuyên dùng có tham gia giao thông đường bộ

Thông tư 21/2010/TT-BGTVT
Quy định việc hướng dẫn thực hiện Nghị định số 95/2009/NĐ-CP ngày 30 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ Quy định niên hạn sử dụng đối với xe ô tô chở hàng và xe ô tô chở người

Thông tư liên tịch số 02/2011/TTLT-BCA-BGTVT thay thế 01/2010/TTLT-BCA-BGTVT
Quy định việc tổ chức học và kiểm tra lại Luật Giao thông đường bộ đối với người bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ

Thông tư số 39/2011/TT-BGTVT
Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 02 năm 2010 của Chính phủ quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ

Thông tư liên tịch 129/2010/TTLT-BTC-BGTVT
Hướng dẫn thực hiện giá cước vận tải đường bộ và giá dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

Thông tư 18/2010/TT-BGTVT
Hướng dẫn thực hiện một số điều của Hiệp định và Nghị định thư thực hiện Hiệp định vận tải đường bộ giữa Chính phủ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam và Chính phủ Hoàng gia Campuchia đối với phương tiện phi thương mại

Thông tư 05/2010/TT-BGTVT
Quy định về tổ chức và hoạt động của Trạm thu phí sử dụng đường bộ

Thông tư 08/2010/TT-BGTVT
Quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của Thanh tra đường bộ

Nghị định 109/2009/NĐ-CP
Quy Định Về Tín Hiệu Của Xe Được Quyền Ưu Tiên

Nghị định 95/2009/NĐ-CP
Nghị định của Chính phủ quy định niên hạn sử dụng đối với xe ô tô chở hàng và xe ô tô chở người

Quyết định 02/2008/QĐ-BGTVT
Quyết định phê duyệt mẫu giấy phép lái xe cơ giới đường bộ

Quyết định 54, 55,56/2007/QĐ-BGTVT
Quyết định Quy chế quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ

Quyết định 18/2007/QĐ-BCA(C11)
Quyết định ban hành Quy trình điều tra, giải quyết tai nạn giao thông đường bộ

Quyết định 01/2007/TT-BCA-C11
Quy định về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ

Quyết định 13/2005/QĐ-BGTVT
Ban hành "Quy định về việc xác định và xử lý vị trí nguy hiểm thường xảy ra tai nạn giao thông trên đường bộ đang khai thác"

Quyết định 38/2004/QĐ-BGTVT
Quy định trách nhiệm và hình thức xử lý đối với tổ chức, cá nhân khi vi phạm trong quản lý, bảo trì kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ

Chỉ thị 46/2004/CT-TTG
Chỉ thị về quản lý xe công nông tham gia giao thông đường bộ

Thông tư 06/2004/TT-BGTVT
Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 23/2004/NĐ-CP của Chính phủ về quy định niên hạn sử dụng của ô tô tải và ô tô chở người

Thông tư 15/2003/TT-BTC
Hướng dẫn về phí trông giữ xe đạp, xe máy, ô tô bị tạm giữ do vi phạm pháp luật về trật tự an toàn giao thông

<span style=""color: #ff0000;"">2. CÁC VĂN BẢN LUẬT CHUNG LIÊN QUAN KHI GIẢI QUYẾT TAI NẠN GIAO THÔNG</span>
BỘ LUẬT DÂN SỰ 2005
Liên quan đến các vấn đề va chạm hư hỏng tài sản có thể thương lượng thuận hoặc giải quyết tại tòa án.

BỘ LUẬT HÌNH SỰ 1999
Liên quan đến hư hỏng tài sản, tính mạng nghiêm trọng

Quyết định 57/2001/QĐ-BCA(C11)
Quy định về công tác trách nhiệm giữa các LLCA trong khám nghiệm hiện trường tai nạn

Quyết định 30/2003/QĐ-BCA
Quy trình điều tra tai nạn giao thông

Thông tư 12/2004/TT-BCA
Hướng dẫn thi hành việc phân công điều tra hình sự

VKSNDTC 06/KSĐT
Chỉ thị về công tác kiết sát điều tra xét xử án vi phạm quy định về ATGTVT

<span style=""color: #ff0000;"">3. CÁC VĂN BẢN LUẬT CHUNG LIÊN QUAN BẢO HIỂM VẬT CHẤT VÀ TÀI SẢN PHƯƠNG TIỆN VÀ NGƯỜI THAM GIA GIAO THÔNG</span>
(còn tiếp)

Hạng B2
21/3/11
362
12
18
33
Tran Tu nói:
Luật pháp là một lãnh vực mà em cũng rất quan tâm nghiên cứu, hy vọng sẽ cùng bác đóng góp trong giới hạn hiểu biết của mình ^^
Nhờ bạn đưa những (Case) tình huống liên quan đến bảo hiểm bên bạn, đã và đang tranh chấp lên đây để anh em cùng bình luận nhân lúc trà dư tửu hậu được không ạ

Hạng B2
19/2/09
258
309
63
Điều lệ báo hiệu đường bộ là văn bản luật rất quan trọng trong lĩnh vực GTĐB.

Tập Lái
2/12/11
5
0
0
Em gái em sinh năm 1990 - đi xe máy trong đô thị bị tai nạn (gãy rời chân trái) khi qua đường. Lúc va chạm xe máy của em gái em cách phân làn đường 1 chiều khoảng 0.5m.
Bên gây tai nạn cũng đi xe máy , chở 3, không mũ bảo hiểm, sinh năm 1994 (Chưa đủ tuổi điều khiển xe gắn máy phân khối lớn) chạy tốc độ cao (Khoảng 80-95km/h vào lúc khoảng 9h tối). Bên gây tai nạn hầu không bị gì.
Bên CSGT bảo lỗi chính là do em gái em nên phải chịu phân lớn trách nhiệm.
Các bác tư vấn giúp em với.
Thanks

Hạng D
13/2/11
2.092
781
113
Những đường có 2 làn đường trên 1 chiều xe chạy như Trương định, Pasteur... mà không có biển phân làn thì khi 2b chạy vào làn ngoài hay bị xxx bắt lỗi sai làn.
Bác chủ có thể dẫn chứng cho em biết xxx bắt dựa trên cái điều luật nào không? Luật GTDT thì không đúng, lệ của Thành phố thì em không rõ. Em thì nghĩ xxx bắt bậy.

Tập Lái
2/12/11
5
0
0
Mình xin tư vấn trường hợp tai nạn như sau:
1. Em gái mình đi mua hàng ở cửa hàng tạp hoá vào lúc 9h tối, để xe máy bên lề đường (xe F5) sau khi mua xong, lấy xe đi và xin qua đường thì bị xe máy (H6) đâm phải. Khi sang đường em mình đã xin đường bằng xi nhan. Hiện trường như ảnh đính kèm (do mình vẽ lại) vì không chụp được hiện trường do CSGT vẽ.
2. Xe H6 chở 3, đi phóng rất nhanh (nhiều ngừoi chứng kiến). Người điều khiển chưa đủ tuổi (17 tuổi). Em gái mình bị gãy rời chân trái.
3. Hiện trường tai nạn là khu đô thị, ngay chợ, có vạch phân cách dành cho ngừoi đi bộ qua đường. Có biển hạn chế tốc độ và biển báo người đi bộ qua đường.
4. Em gái mình cũng chưa có bằng lái.
Hiện tại CSGT kết luận lỗi là do em gái mình nên gia đình kia không phải chịu trách nhiệm gì hết. Không khởi tố vụ án được.
Mong ca cs bạn tư vấn cho mình nhé.
Xin cảm ơn.
Đây là link ảnh hiện trường do mình vẽ lại

Last edited by a moderator:
Hạng B2
21/3/11
362
12
18
33
Trong trường hợp này thường có biên bản giám định tai nạn của CSGT, ngay tại thời điểm xảy ra tay nạn, hoặc giám định dựng lại hiện trường.
Về xác định lỗi; Có lẽ là từ 2 phía, cụ thể kết quả thì cần phải có biên bản kết luận của phía CSGT
Tuy nhiên theo nội dung bạn trình bày thì em bạn, băng qua đường trong đô thị nên cần xem lại:
- Khu vực này có được phép băng qua đường ?
- Em bạn có đầy đủ giấy phép lái xe?
- Đang lái trong tình trạng tỉnh táo?

Nếu em bạn hội đủ các yếu tố trên thì căn cứ vào đó mà yêuc ầu phía giám định làm rõ kết quả và trách nhiệm của phía gây tai nạn với các lý do mà bạn đã trình bày:
- Chở người quá số lượng cho phép
- Chưa đủ tuổi điều khiển xe, không giấy phép lái xe
- Chạy quá tốc độ cho phép
- Không mũ bảo hiểm

Mình nghĩ phía CSGT sẽ tạo điều kiện cho hai bên thỏa thuận đền bù trước, trong thời gian này bạn nên yêu cầu lấy giấy giám định của bác sĩ, và dự trù chi phí điều trị, để có cơ sở tính toán chi phí yêu cầu được đền bù.
Ngoài ra nếu em bạn là lao động chính, hoặc đang là lao động tạo ra thu nhập cho gia đình, thì có thể căn cứ vào mức độ thời gian điều trị, và thiệt hại sức khỏe lao động mà tính theo thỏa thuận.

- Nếu hai bên không có thỏa thuận thì cơ quan CSGT sẽ hướng dẫn bạn các thủ tục tiếp theo để khiếu kiện, trong trường hợp nghi ngờ bản giám định điều tra tai nạn có dấu hiệu, sửa đổi, hoặc thay đổi một số tình tiết không đúng với thực tế, thì bạn có thể yêu cầu thanh tra Công an tỉnh khiếu nại quyết định đó để điều tra lại.

Bạn nên yêu cầu được tham khảo biên bản kết luận của phía CSGT

Chúc em bạn sớm bình phục
kukid nói:
Em gái em sinh năm 1990 - đi xe máy trong đô thị bị tai nạn (gãy rời chân trái) khi qua đường. Lúc va chạm xe máy của em gái em cách phân làn đường 1 chiều khoảng 0.5m.
Bên gây tai nạn cũng đi xe máy , chở 3, không mũ bảo hiểm, sinh năm 1994 (Chưa đủ tuổi điều khiển xe gắn máy phân khối lớn) chạy tốc độ cao (Khoảng 80-95km/h vào lúc khoảng 9h tối). Bên gây tai nạn hầu không bị gì.
Bên CSGT bảo lỗi chính là do em gái em nên phải chịu phân lớn trách nhiệm.
Các bác tư vấn giúp em với.
Thanks

Hạng B2
21/3/11
362
12
18
33
tieulinhtinh nói:
Những đường có 2 làn đường trên 1 chiều xe chạy như Trương định, Pasteur... mà không có biển phân làn thì khi 2b chạy vào làn ngoài hay bị xxx bắt lỗi sai làn.
Bác chủ có thể dẫn chứng cho em biết xxx bắt dựa trên cái điều luật nào không? Luật GTDT thì không đúng, lệ của Thành phố thì em không rõ. Em thì nghĩ xxx bắt bậy.
Bạn thử tham khảo
Khoảng 2 Điều 13. Luật Giao thông đường bộ quy định về Sử dụng làn đường như sau:

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
Nên đường Pastuer là đường một chiều, có lằn vạch giữa chia 2 làn cho xe 2 bánh và xe 4 bánh, nếu xe 2 bánh chạy ra ngoài là lấn làn theo nội dung trên.
Chúc bạn lưu thông đúng pháp luật nhé