Hạng B2
20/9/08
155
5
0
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành )

Em đưa thông tin thiếu xót quá, hihi

Bố vợ em đứng tên, bác ạh.

thanks

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

th.man nói:
Chào chi hocap
Đọc baì nầy cũng thấy hay hay , cũng xin chị cho ý kiến giúp , Tôi tuổi Thìn (1964 ) mạng Hoả , vậy phai chọn xe maù gì ? Vậy nếu xe tôi maù xanh lơ rôì thì phaỉ khắc chế ra sao? Bà cả tôi 1966 hợp vôí maù naò ? Tôi cũng mơí laí xe được khoảng 1 năm nay nhưng đi rất ít , chắc hôm naò cũng phaỉ nhớ chị chỉ giaó thêm

Cái sự hay của phong thủy đôi khi rất... tế nhị! Thoạt xem thì hai v/c bác này khắc nhau to! Thủy diệt hỏa kia mà. Nhưng xét ra, bác trai thì Phú đăng hỏa còn bác gái thì Thiên hà thủy... nước trời khó mà phạm được tới đèn lớn...
Có người nói song thân chính là mái nhà che chở cho đèn lớn đó bác.
Chung thân, hai bác hỗ trợ nhau làm ăn cũng như sinh sống đều rất tốt. Nhưng đôi lúc, bác gặp vận hạn thì thử thách và hiểm nguy cũng rất lớn. Nếu vượt qua được thì những thử thách sau đó cũng giảm đi ít nhiều khó khăn...
Đoán mò cái ủng hộ phong trào khi bác hocap vắng nhà, đúng sai chỉ là giải trí cho vui thôi...
Không khéo cuyến này Quỷ cốc tái thế trong thớt bác hocap thì... bac hocap lại đắt hàng, càng dzui...

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

thaoarch nói:
tsx nói:
Chị cho em hỏi em mạng hoả tuy tương sinh là Mộc sinh hoả nhưng em thường lại ko thích màu xanh nên em lấy màu vàng kim ( grandis ) là hoả sinh thổ. EM nghĩ tương sinh là tốt thôi nhưng khi đọc kỹ bài của chị em thấy tương sinh có 2 loại là sinh xuất và sinh nhập. Nếu xuất là hại thì nhập là lợi nhưng nếu mình lợi thì cái xe sẽ thành hại mất?? em thấy nó có vẻ nhập nhằng giữa tương khắc và tương sinh quá. Bởi nếu chọn theo tương khắc là Hoả khắc kim thì cái xe cũng vẫn hư nhiều, tương sinh mà sinh xuất thì cái xe lại cũng hư....đáng lẽ phong thuỷ chỉ nên để là tương sinh là có lợi chắc dễ hơn, hành mình sinh hay hành sinh mình cũng tốt chứ như chị nói là mộc đúng màu xanh thì chịu, Grandis chẳng có màu xanh để mua, mê xe chắc chỉ đi dc Matiz và Fiat Sienna thôi, em thấy có 2 chiếc này có màu xanh chứ ít hãng làm xanh lá cây lắm....chị giải thích giúp em cái, em đi màu vàng cát em có bị sao ko?( hành em sinh xuất )

Chào em, anh cũng tạm thời chưa thống nhất quan điểm với chị hocap về sinh xuất tốt hơn hay khắc xuất tốt hơn.

Theo quan điểm của anh trong ngũ hành phải là tương sinh mới tốt nhất, trong tương sinh mới chia làm 2 là sinh nhập & sinh xuất trong đó sinh nhập tốt hơn. Tương tự tương khắc có 2 loại : khắc nhập & khắc xuất, trong đó khắc xuất thì đỡ hơn khắc nhập.

Vì vậy khi xét mối tương quan ngũ hành ta phải ưu tiên chọn tương sinh truớc, nếu bất khả kháng nằm vào trường hợp tương khắc thì ta mới xét là khắc nhập hay khắc xuất từ đó có biện pháp để khắc phục

Em mạng Hoả, xe màu vàng kim thuộc hành Kim mà Hoả khắc kim nên ko tốt lắm ( tuy nhiên do là khắc xuất: Hoả khắc xuất Kim nên đỡ hơn là bị khắc nhập ), nếu chọn được xe hành Mộc hay Thổ là tốt ( khổ nỗi Grandis thì làm gì có màu nâu, vàng hay xanh lá, rêu )

Theo mình thì thứ tự ưu tiên như vầy có được không bác:

1, Sinh nhập của mình; 2. Sinh xuất của mình'; 3- Không sinh không khắc với mình; 4 khắc xuất của mình; 5, Khắc nhập của mình.

Các bác xem xem giứa ytố 2&3 cái nào tốt hơn?

Hạng C
29/3/05
814
137
43
51

mợ tài nói:
thaoarch nói:
tsx nói:
Chị cho em hỏi em mạng hoả tuy tương sinh là Mộc sinh hoả nhưng em thường lại ko thích màu xanh nên em lấy màu vàng kim ( grandis ) là hoả sinh thổ. EM nghĩ tương sinh là tốt thôi nhưng khi đọc kỹ bài của chị em thấy tương sinh có 2 loại là sinh xuất và sinh nhập. Nếu xuất là hại thì nhập là lợi nhưng nếu mình lợi thì cái xe sẽ thành hại mất?? em thấy nó có vẻ nhập nhằng giữa tương khắc và tương sinh quá. Bởi nếu chọn theo tương khắc là Hoả khắc kim thì cái xe cũng vẫn hư nhiều, tương sinh mà sinh xuất thì cái xe lại cũng hư....đáng lẽ phong thuỷ chỉ nên để là tương sinh là có lợi chắc dễ hơn, hành mình sinh hay hành sinh mình cũng tốt chứ như chị nói là mộc đúng màu xanh thì chịu, Grandis chẳng có màu xanh để mua, mê xe chắc chỉ đi dc Matiz và Fiat Sienna thôi, em thấy có 2 chiếc này có màu xanh chứ ít hãng làm xanh lá cây lắm....chị giải thích giúp em cái, em đi màu vàng cát em có bị sao ko?( hành em sinh xuất )

Chào em, anh cũng tạm thời chưa thống nhất quan điểm với chị hocap về sinh xuất tốt hơn hay khắc xuất tốt hơn.

Theo quan điểm của anh trong ngũ hành phải là tương sinh mới tốt nhất, trong tương sinh mới chia làm 2 là sinh nhập & sinh xuất trong đó sinh nhập tốt hơn. Tương tự tương khắc có 2 loại : khắc nhập & khắc xuất, trong đó khắc xuất thì đỡ hơn khắc nhập.

Vì vậy khi xét mối tương quan ngũ hành ta phải ưu tiên chọn tương sinh truớc, nếu bất khả kháng nằm vào trường hợp tương khắc thì ta mới xét là khắc nhập hay khắc xuất từ đó có biện pháp để khắc phục

Em mạng Hoả, xe màu vàng kim thuộc hành Kim mà Hoả khắc kim nên ko tốt lắm ( tuy nhiên do là khắc xuất: Hoả khắc xuất Kim nên đỡ hơn là bị khắc nhập ), nếu chọn được xe hành Mộc hay Thổ là tốt ( khổ nỗi Grandis thì làm gì có màu nâu, vàng hay xanh lá, rêu )

1, Sinh nhập của mình; 2. Sinh xuất của mình'; 3- Không sinh không khắc với mình; 4 khắc xuất của mình; 5, Khắc nhập của mình.

Chào bạn, sắp xếp theo thứ tự như vậy là ok rồi. Mình cũng phân vân về thứ tự 2) & 3) Theo cá nhân mình nghĩ thì sinh xuất vẫn nhỉnh hơn là cùng mạng. Để tham khảo thêm sau vậy

Hạng C
29/3/05
814
137
43
51

tenziketui nói:
em mạng kim, tất cả xe trong nhà đều màu bạc, hoặc ánh bạc, nhà ốp gạch nâu và vàng hết vậy thì có đúng bài không bác Hổ Cạp ơi!
Theo bảng ngũ hành thì mạng kim xe cộ, nhà cửa thì màu sắc nên thiên về màu vàng và nâu, kế đó là trắng, bần cùng bất đắc dĩ mới chọn xanh lá phải khôgn bác?

Bác mạng Kim chọn xe cùng mạng, nhà ốp gạch nâu & vàng ( Thổ sinh Kim ) là quá tốt rồi :D

Hạng C
29/3/05
814
137
43
51

quachbao nói:
Bác ơi em mạng Thổ vậy chạy xe màu bạc hoặc trắng được ko? Hay là phải Đỏ-Cam-Vàng,và có màu nào khác tốt nửa ko, bác liệt kê ra giúp em với.

Bác mạng Thổ chọn xe màu bạc, trắng ( kim ) tuy chưa phải là tốt nhất nhưng vậy cũng tốt rồi. Đỏ , hồng, tím là 2 màu sinh nhập cho bác nhưng bác mà chọn xe màu đó chắc em trốn luôn ko dám nhận là tư vấn màu cho bác

• Like
Reactions: ShinSpears
Hạng D
17/6/09
1.555
1.228
113

Trời ơi, hay quá...hay quá. Hôm nay đọc thớt này mới giật mình cho trường hợp của em. Em mạng Mộc, chiếc xe trước em mua 11/2008 màu xám nhạt (như vậy thuộc Kim) Kim khắc Mộc: Mộc bị khắc nhập (bị hại)
Không biết có phải vậy không mà chiếc xe đó nó vật em quá trời, liên tục bị hư vặt nên em vừa bán nó rồi. Lần này em mua chiếc xe màu đen (thuộc Thủy) Thủy sinh Mộc : Mộc được sinh nhập (được lợi).
Vậy lần này mua màu đen là trúng rồi phải không chị HoCap ơi!

Hạng D
10/9/08
2.438
471
83
56
HCM

Đề nghị các bác giỏi vụ̣ này lên bảng liệt kê cho em xem với đi chứ cứ đọc như vầy em thấy rối quá ?

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

Đâu có gì khó nhớ đâu vì bản thân mạng mình sẽ tạo ra : Sinh nhập sinh xuất , khắc nhập khắc xứât với các mạng còn lại :
Muốn biết mình đang là mạng gì xem bài 2 của trang 1 , có chi tiết từng năm, và mỗi năm ứng với 1 hành nhất định
Tương sinh không có nghĩa là hành này sinh ra hành khác, mà là dưỡng nuôi, trợ giúp, làm cho hành kia có lợi. Thí dụ như: Thủy sinh Mộc, nước sẽ làm cho cây tươi tốt. Mộc sinh Hỏa, cây khô dễ cháy tạo nên lửa...
Tương khắc có nghĩa là hành này làm hao mòn, diệt dần hay khống chế hành khác. Thí dụ như: Mộc khắc Thổ, rễ cây sẽ ăn hết phân của đất. Thổ khắc Thủy, đất sẽ ngăn chận làm cho nước không thể chảy qua được...

Tóm lại Mạng mình phải ờ thế đụơc duỡng , thể chủ động Chỉ cần nhớ sinh nhập và khắc xuất thì mình được lợi thế (chủ động), ngược lại sinh xuất và khắc nhập thì mình bị hại (bị động).
Như vây thự tự sắp như thế này thì đúng hơn :

Tốt nhất mạng sinh nhập ( duỡng ) ( tốt nhất )

2 Màu của chính mạng mình ( tốt nhì )

3 Màu Khắc xuất với mạng mình ( Bình thuờng )

4 Màu sinh xuất với mạng mình ( có thể xấu hoặc không )

5 Màu khắc xuất với mạng mình ( kiêng kỵ )

Vị trí thứ 3 và thứ 4 đang chưa đụơc thống nhất . Vậy có bác nào có dẫn chứng cụ thể hơn không

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

mợ tài nói:
thaoarch nói:
tsx nói:

@ mợ tài , em thì xếp cái thứ 2 của mợ xuống thứ 4 và cái thứ 4 của mợ lên thứ 3 . ..
Minh thấy moi nguời cũng quan tâm đến màu sắc xe , kể cả màu sắc trang phục của mình nữa nên em mở bài này tư vấn cho < oai > hi hi , em cũng quan tâm nữa mà trên os nhiều nguời biết mà không nói .
Em chẳng biết có phải không chứ mỗi khi em mặc áo màu đỏ hoặc cam thì mọi việc của em có vẻ tốt . Mà em lại mê màu xanh tiger mới chết chứ ..