Hạng B2
28/7/11
210
4
18
Nói thế thì khác gì tình hình VN những năm 54, Pháp-Mỹ dựng lên chính quyền thân Phương Tây, sau đó như thế nào thì bác cũng thấy rồi. Cái em muốn nói là yếu tố con người, lòng người, khi tập hợp được thì em bán vé số cũng là 007, lúc đó không lẽ giết hết người, lấy đất thôi, :D
HDC200 nói:
khoakiwi nói:
Nếu VN lại bị xâm lược thì Em tin 100% ta sẽ vẫn thắng, dù CT kiểu gì thì yếu tố con người lá yếu tố quyết định.
Bây giờ người ta ko chiến tranh theo kiểu chiếm giữ và đô hộ nữa mà là lật đổ chế độ và thay bằng một chế độ khác thân với nó mà thôi. Khái niệm chiến thắng sẽ rất mơ hồ đó bác.

Đảng viên
18/5/10
2.293
76.976
113
anhbocau nói:
Mới gần 6h chiều mà túm lại gì cụ QR ?
Hehe......đi nấu cơm , tối lai rai coi tiếp .

Vậy mở ra tám tiếp.................
Em đi về, bữa nay e ăn chay.....
Có điều e nghe ai nói, VN hắt xì 1 cái Sing bay mất thì quả thật là ..... khéo tưởng tượng.
1 câu cho đúng thì ta nói như sau: "VN đã ngủ quên trên vinh quang chiến thắng trong vòng 20 năm nay"
May ra chúng ta chỉ bảo vệ được chủ quyền đất nước là rất mừng rồi. Không thể làm bất kỳ điều gì khác so với cha ông ta cả. Kể cả việc biến Cam - Lào thành thuộc quốc cũng không phải là dễ dàng như trước nữa. Trung Quốc với thặng dư hàng nghìn tỉ USD sẵn sàng mua lại tất cả những gì gọi là thành quả Việt Nam đã gầy dựng ở các nước đó.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/4/10
163
745
108
Vũ khí quốc phòng chứ đâu phải siêu xe đâu mà khoe tùm lum các bác .
Nếu đối phương căn cứ mấy con số thống kê này để chơi người ta thì chưa chắc ai cắn ai à nghen .

Hạng B2
17/12/11
482
19
28
44
Phi thạch nói:
Em chẳng chủ quan. Đến Mỹ không quân hải quân hùng mạnh như thế mà có làm gì nổi VN đâu, cái này không phải là em tự sướng. Có nước nào trên thế giới bắn rơi được B52 bằng máy bay đâu, không phải 1 lần mà mấy lần.

Còn chiến tranh hải quân thì cái thời tàu lớn súng to bắn nhau trực tiếp thì qua từ cái thời cố hỉ nào rồi, bây giờ là thời của tàu nhỏ chạy nhanh bắn tên lửa sớm. Cái VN thua là hiện chưa/không có máy bay trinh sát và cảnh báo sớm, và hệ thống dẫn đường vệ tinh đáng tin cậy.

Về Campuchia, thì mời bác xem kinh nghiệm Irag, Afgan bây giờ thì thế nào ? Campuchia có ổn định và thân thiện với VN không ?
Đúng là B52 có bị bắn rơi, nhưng ko phải là nhiều đâu. Con số 2 bên cung cấp chênh nhau khá lớn. Thêm vào đó, B52 ko bị bắn rơi ở nơi khác vì:

1/ Chủ yếu sử dụng để chiến đấu ở VN thời đó.
2/ B52 chỉ ghê gớm theo các thông số được công bố thôi và không có nghĩa là không bị bắn rơi. Đặc biệt thời xưa mình phòng không theo kiểu búa xua loạn xí ngầu lên, không trúng thằng này thì cũng trúng thằng khác. Nhiều khi một chiếc bị bắn rơi nhưng nhiều đơn vị lại công bố là mình bắn rơi. Chưa kể lúc đó kỹ thuật chưa phải là quá tinh vi. Ngay cả F117 được công bố là tàng hình kia nữa nhưng cũng bị Nam Tư bắn rơi nữa.
3/ Thời đó VN mình được cả LX và TQ viện trợ tất cả vũ khí cũng rất tốt.
4/ Máy bay cũng có thể rơi do lỗi cơ khí nên ko thể tính vào.

Về CAM thì em nêu ví dụ ra để cho thấy mình vất vả khi ở lại CAM thế nào khi mà ko có đồng minh (bị LHQ cấm vận....). Về Iraq và Afghanistan thì ít ra bộ sậu mới lên cũng thân US và đây là mục đích chính của US rồi còn gì. Còn dân của nó thì dĩ nhiên là ghét rồi. Có thằng nào thích thằng xâm lược mình đâu.

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
ở tầm xa hơn (về Địa lý) thì lão Mitt Rômmey đảng Cộng Hoà nếu phen này đắc cử Tổng thống Mỹ thì cục diện CA-TBD (nói chung) biển Đông (nói riêng) chắc sẽ khác

Hạng B2
17/12/11
482
19
28
44
connhaphuho nói:
Vũ khí quốc phòng chứ đâu phải siêu xe đâu mà khoe tùm lum các bác .
Nếu đối phương căn cứ mấy con số thống kê này để chơi người ta thì chưa chắc ai cắn ai à nghen .
Trừ khi tự sx ra, chứ hàng mua thì cả làng đều biết.
VN có hàng từ thời xưa của VNCH nên các nước khác ko biết cụ thể bao nhiêu, nhưng giờ thì cũ quá rồi.

Hạng B2
17/12/11
482
19
28
44
BANH_TET nói:
bởi dzị mới có Huyền Trân Công Chúa (và nhiều Công Chúa Việt khác) hehehe

@ cụ HDC200 nói ghê wé coi chừng Mod chửi
Em đang cố đu theo chu_bo_doi mà.

Hạng B2
29/6/09
312
73
28
Các bác phải tính đến khả năng tác chiến,hiệp đồng và kinh nghiệm chiến đấu nữa. Trong các nước trên như Thái, Sing.. cả trăm năm nay có đánh nhau bao giờ đâu nên vào thực tế chiến trường khác xa lắm. E chắc chắn rằng quân đội VN ở ĐNA là số 1. Kể cả giờ chiến nhau với Tàu trên đất liền VN cũng chả ngán:D

Hạng D
30/11/10
3.965
56.121
113
so sánh với các anh DNA làm gì, mình có tính oánh anh nào đâu, bây giờ so sánh thì phải so với khựa

Hạng B2
7/4/07
107
790
93
Nói thiệt chứ mình không muốn cãi nhau về quân sự với các bác trên này làm gì,vì đây là diễn đàn không chuyên về vũ khí,nhưng mà khi nào các bác nghe bài này mà cảm thấy như nhạc nó thấm vào từng tế bào và nổi cả gai óc lên thì các bác mới hiểu được tại sao nước ta tuy nghèo nhưng vẫn phải cho con đi học..
[youtube]http://youtu.be/Q96CzOy-w8c[/youtube]