Hạng F
5/3/10
5.993
31.080
113
hay quá
xem hình em nhớ đến đền thờ (hay chùa?) Ấn Độ trên đường Trương Định đoạn Lê Thánh Tôn quẹo phải & 1 cái đối diện Saigon Centre. Không biết có phải là 1 đạo (Hindu) không nhỉ?

Hạng F
12/9/10
6.652
41.062
113
48
Bà Tó
@solipodi : em cũng thấy giống .
@Gakho : trước coi TV , thấy bên Ấn có khu dân cư mà ...người ta đi XXX không có hầm xí .......là ở khu nào ?
@Gia Định : dàu thực vật làm nhiên liệu thì em chưa thấy ( chỉ nghe ) nhưng làm dầu nhờn thì thấy ở VN mình rồi . Giá thành OK .

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Gia_Định nói:
nam giới Ấn độ cũng nhai trầu/phun bã trầu đỏ chét như bà già VN hả chủ thớt ? như tụi Tây nhai chewing gum ?
bao nhiêu % dân Ấn lưu loát English ?
ví dụ chủ thớt lơn tơn la cà vô chợ (chợ bình thường hang cùng ngỏ hẻm) gặp 10 người gốc me Ấn thì mấy người trong số này biết Anh ngữ ? Anh ngữ của họ có đúng không hay kiểu Singlish của xanh ga bo ? ...

dầu cọ : hình như Malaysia là số 1 thế giới vụ này - điều chế dầu cọ thành nhiên liệu cho xe hơi diesel ?

@ cụ PMC : nghe nói có thằng Tây bên Tây vô Siêu thị mua dầu ăn (Cooking Oil) đổ vô xe hơi diesel của nó chạy phây phây ?
Àh tui cũng đã để ý coi ng Ấn dùng trầu lá làm gì nhưng vẫn chưa thấy, qua đây gần 9 tháng rồi nhưng không thấy ai ăn trầu như ở bên nhà. sẻ tìm hiểu và cho bác biết sau.
Ấn độ có tất cả 680 ngôn ngữ, vì vậy chính ng Ấn với nhau cũng không thể hiểu nhau nếu khg sử dụng English, tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2 sau tiếng Hindi (Hindi là ngôn ngữ, Hindu là tôn giáo các bác đừng lẫn lộn nha) là quốc ngữ. Hiện tại Ấn độ chia làm 22 bang (state) theo 22 ngôn ngữ chính. Số lượng người Ấn biết tiếng Anh chiếm khoảng 40% dân số,tuy nhiên họ phát âm mang nặng âm sắc thổ ngữ nên rất chi là khó nghe,chỉ trừ những đứa đi du học về thì phát âm chuẩn hơn và không ăn....bốc. Người Singapore thì nói tiếng Anh dể nghe hơn nhiều,Hồi còn ở VN, ng Mỹ và ng châu âu làm chung với tui nhận xét rằng ng Việt phát âm tiếng Anh chuẩn hơn ng Sing, không biết đúng, sai thế nào.
@Bocau : Cái vụ hố xi bác nói là trong film "Triệu phú ổ chuột" Film nầy được quay ở Bombay (Ng Ấn gọi là Mumbay) vì vậy tui không biết thực hư thế nào. Nơi tui ở cách Bombay gần 3g bay (khoảng 2000km) về phía đông nam. Thân

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/1/11
2.367
26.564
113
thành Phiên An - Gia Định
@ đa tạ chủ thớt

@ Anh Bồ Câu : miền Tây có cha lấy mỡ cá Ba-sa chạy ghe diesel rùi - sau đó Đại học Cần Thơ cũng vào cuộc có công trình nghiêng cứu (hổng biết có lan can gì cha kia không)
mấy năm trước thấy báo đăng - giờ im re hổng biết sao rùi

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
Gia Định thành lão gia, thằng Tây ở bên Tây em cũng không biết nó ra răng, lão cho cái tọa độ để em nhờ cụ Gú tìm giùm phát :D Chỗ em ở thì chưa thấy ai dám đổ cooking oil vô xe hết, he he...

22 bang mà chơi 22 ngôn ngữ khác nhau, hơi bị kinh đấy, he he... Canada chỉ có một mình thằng Quebec chơi tiếng Pháp là đã thấy chõi rồi, lọt vô biên giới của nó là không còn thấy chữ tiếng Anh nào, giống như ra nưới ngoài, hi hi...

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Bên Ấn theo em thấy đa phần biết và giỏi tiếng Anh, hồi em đi học 2 tháng bên đó (ở Cominbator thuộc bang Tamil Naudu) em thấy ở bệnh viện, nhà hàng, khách sạn, công sở họ toàn dùng tiếng Anh với nhau hết , ở Ấn những người kg biết TA phần lớn là những người không được ăn học họ kg biết chữ và làm những công việc nặng nhọc cực khổ thu nhập thấp nhât trong xã hội.
TA của người Ấn rất khó nghe, nó gãy vụn và nói theo kiểu nối nuốt chữ rất nhiều, hồi tụi em qua đó mất 2 tuần đầu mình nói nó nghe mà nó nói mình đoán thấy mịa:D Tuy nhiên cũng có những người nói rất chuẩn họ thường là những người con nhà khá giả được đi học ở những trường lớn hoặc trường QT, du học...
Nỗi khổ lớn nhất khi ở Ấn là ăn uống và giải trí không có gì, bác Gakho làm việc ở bên đó lâu chắc có nhiều chuyện thú vị về Ấn Độ để kể lắm đây, tiếp đi bác

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Kính cụ Gia Đinh và các bác: ko có xe nào chạy dc = dầu ăn.
Bên xứ của tui ở có người họ lấy dầu ăn thải ra của mấy nhà hàng về chưng cất (giống như nhà máy lọc dầu) cho ra sản phẩm gọi là Biodiesel, thứ nầy xe nó mới chịu uống.

Tập Lái
11/10/08
20
0
3
Vung Tau
anhbocau nói:
@solipodi : em cũng thấy giống .
@Gakho : trước coi TV , thấy bên Ấn có khu dân cư mà ...người ta đi XXX không có hầm xí .......là ở khu nào ?
@Gia Định : dàu thực vật làm nhiên liệu thì em chưa thấy ( chỉ nghe ) nhưng làm dầu nhờn thì thấy ở VN mình rồi . Giá thành OK .

Em cũng đang đi bán sức lao động cho ngoại bang Ấn Độ đây.

Chính xác cái vùng em đang ở Kakinada, bang Andra Pradesh, dân chúng đi "number 2" ở bên cạnh bờ sông và bờ suối luôn ạ, chắc gần nguồn nước, í ẹ, gúm quá; còn "number 1" thì nó đứng chỗ nào là nó phang chỗ đó, male nhé, em chưa thấy female nào làm vậy cả hehe. Vụ number 1 thì giống dân Vịt ta tường đè. Đường từ sân bay về khách sạn và đường em đi làm, ngày nào em cũng không thể nhịn được cười dù em làm ở đây cũng đc 3 năm rồi vì họ làm vậy mà cứ đưa mặt ra đường ngắm xe chạy rất vô tư nhá :))

Cty của em thì toàn phải dùng quỹ charity để đi xây toilet và giếng bơm cho mấy cái trại mồ côi, trường học vì cái vùng em ở này toàn xài toilet giống trong phim Slumdog Millionaire đó. May mắn là khách sạn em ở cũng ngang ngang với tiêu chuẩn 3 sao.

Ấn Độ là một đất nước kỳ lạ, em càng ở lâu em càng không hiểu nổi, chính xác là không chịu nổi chỉ mong mau mau xong dự án mà biến thôi.

Incredible India hết sẩy haha

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
@pukeko,
Àh há, vậy là tui không cô đơn, bác đang ở phía bắc tui dấy, tui đang xây dự án Refinery cho tập đoàn của Mỹ ở phía nam, thuôc Trichy city nè.
Bác đang làm gì trên đấy? bao lâu thì về VN? có quá cảnh Singapore giống tui kg?
@Phuocgia
F1 tổ chức ở đâu bác? mình không nghe vụ nầy , với lại không có nhiếu time bác ah.
@Polts,
Bác học ở Ấn lâu chưa? Học gì bên nầy vậy bác? tui cung ở cùng bang, Trichy city nè.