Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
10/8/11
193
173
63
Ho Chi Minh City
giuongbaby.com
Em 25 tuổi. Hiện đang có khoảng 300 trẹo sau bao năm lăn lộn ở Xì Gòn, thực sự là em cũng muốn ổn định rồi, nhưng người xưa hay nói: An Cư thì Lạc Nghiệp em thấy đúng hoàn toàn, với lại nếu có được căn nhà ở Xì Gòn này thì làm gì cũng an tâm, nhưng với 300 trẹo hiện nay thì em có thể có một số lựa chọn cho nó.
Pa1: là: tích gớp thêm để thêm chút nữa và mua 1 căn nhà phố nho nhỏ ở các Quận Bình Tân, Gò Vấp, Q..12, Q.8, H.Nhà Bè hay Hocmon...
Pa2: là em mua 1 miếng đất cũng nho nhỏ với số tiền đó (xa thành phố tí), sau này tích gớp thêm và xây lên là 1 lầu 1 trệt (hôm trước em có làm cho một khách hàng ở Hóc Môn, miếng đất mua hết 500 trẹo, xây lên 400 nữa là cũng có 1 căn nhà ngon lành, có chỗ trú mưa trú nắng)
Pa3: là em có thể mua 1 căn nhà chung cư 1 phòng ngủ, trả gớp trong 10 năm.
Các Bác Oser đã từng trãi qua hoàn cảnh và tâm trạng như em thì tư vấn em với.
Hôm trước ông anh ổng kêu em mua nhà Cc đi vì mai mốt về quê ăn tết 1-2 tuần thì nhà vẫn là nhà của mình, còn như nhà phố thì sau 1-2 tuần đó thì nhà là của mình, nhưng đồ thì là của người khác, em phân vân quá.

P/s em chưa cần mua gì cả, chỉ cần tư vấn và chia sẽ kinh nghiệm giúp em thôi, các bác sale đừng quảng cáo dùm em nha, em cảm ơn. ;)

• Like
Reactions: hoaiphuong83
Hạng D
29/11/06
2.951
38.036
113
53
Mình 25 tuổi, số dư -30tr sau khi mượn của ông sếp để làm đám cưới
Sau đó bà già vợ cho 3tỏi mua nhà...hố..hố...hố...

Kinh nghiệm rút ra là nên đầu tư vào vợ con trước, nó sẽ tiếp mình có được nhà cao cửa rộng, vợ đẹp con ngoan luôn :)

Tập Lái
5/6/14
1
26
13
31
Ho Chi Minh City, Vietnam
e thấy nếu bác ko có cần gấp lắm thì ko nên vội làm j`. Ở nhà thuê mà gần gần chỗ làm xíu cho nó tiện. Chuyện nhà cửa là chuyện cả đời, cứ để từ từ, kiếm căn nào vừa ý 1 chút, đừng vì có 1 chút tiền mà vội mua nhà ở xa, sau này cực lắm ah...

• Like
Reactions: nttruongpjico
Hạng B2
10/8/11
193
173
63
Ho Chi Minh City
giuongbaby.com
Mình 25 tuổi, số dư -30tr sau khi mượn của ông sếp để làm đám cưới
Sau đó bà già vợ cho 3tỏi mua nhà...hố..hố...hố...

Kinh nghiệm rút ra là nên đầu tư vào vợ con trước, nó sẽ tiếp mình có được nhà cao cửa rộng, vợ đẹp con ngoan luôn :)
anh có bà già cho 3 tỏi mua nhà là ngon rồi, ba mẹ em cho 1 cặp ếch làm giống :3dcuoi:

• Like
Reactions: hoaiphuong83
Hạng B2
5/12/12
493
2.082
93
anh có bà già cho 3 tỏi mua nhà là ngon rồi, ba mẹ em cho 1 cặp ếch làm giống :3dcuoi:

B'ac Quang phai noi là còn hon là ngon nua :) vi ko phai bà già cho mà Bà già vo cho :)
Bac phai bat chuoc ba'c â'y : Dâù tu vô kiem vo (du co lô ti - -30 trieu nhu b'ac â'y lol) nhung se loi to gap tram lâ`n ngay sau d'o :3dcuoi:

Em gion

• Like
Hạng B2
10/8/11
193
173
63
Ho Chi Minh City
giuongbaby.com
B'ac Quang phai noi là còn hon là ngon nua :) vi ko phai bà già cho mà Bà già vo cho :)
Bac phai bat chuoc ba'c â'y : Dâù tu vô kiem vo (du co lô ti - -30 trieu nhu b'ac â'y lol) nhung se loi to gap tram lâ`n ngay sau d'o :3dcuoi:

Em gion
Thành quả của anh í bây giờ là 2 nhà lầu, xe hơi, 2 con, và 1 vợ. với số vốn -30tr và 1 cô vợ........ anh Quang mà 2 hoặc 3 cô vợ thì ra sao nhỉ :3dngacnhien:

Hạng B1
3/9/13
82
76
18
Em thì quan niệm lại khác bác a2h, nếu là em, em sẽ cố gắng mua miếng đất vừa túi tiền của mình ở Hốc môn, quận 12 gì cũng được rồi tạm để đó, rồi lại tiếp tục cày và để dành mà không phải lo cày trả nợ nếu vay ngân hàng, nếu có khả năng thì mua đất gần trung tâm vậy thì quá tốt, nhưng nếu tài chính không dồi dào thì đâu nhất thiết phải vào trung tâm, người SG vẫn sống tại q.12, Hốc môn đấy thôi họ vẫn làm xa dù bất tiện về di chuyển nhưng hợp túi tiền, hồi xưa em làm tại Hốc môn đi từ q.1 riết quen, chẳng lẽ vì vậy em chuyễn nhà về HM
1. Mua đất nhà bè, hốc môn, quận 12:
ưu:
- giá rẻ hợp túi tiền, không phải vay mượn, yên tâm làm tiếp tục dành giụm, nếu có cơ hội thì thay đổi vị trí, nếu không thì an cư lạc nghiệp cũng có sao đâu, xh ngày càng phát triển khoảng cách vùng ven với đô thị ngày càng thu hẹp.
khuyết:
- nếu bác làm khu trung tâm q.1 thì di chuyển xa khá vất vả ( nhưng nhằm nhò gì riết sẽ quen, dồng nghiệp em con gái dân HỐc môn chánh tông đi làm tại q.1 bình thường)
2. Mua đất khu Trung tâm:
ưu:
- di chuyển thuận tiện nếu bác làm ở quận 1, còn mấy quận vùng ven thì tùy
-
khuyết:
- có thể bác phải chui rúc vào hẻm chỉ một xe máy chui lọt nếu tài chính eo hẹp
- Nếu mua chổ khác giá cao hơn khả năng tài chính bác phải vay mượn ngân hàng? khả năng trả nợ thế nào? có an toàn không?

Em ở trung tâm quận 1 khu PKK 38 năm nay, nói thật với bác giờ em chẳng ham vào trung tâm sống đâu, dù đi làm cũng hơi xa chút.
Trên đây là ý kiến riêng của em thôi, em dở văn nên viết văn hơi lủng cũng mong các bác bỏ qua cho nếu có gì không phải

Hạng C
22/2/11
698
7.526
93
Sài Gòn
Với 300 tr, nếu mua đất xa lắc xa lơ , thổ cư và có sổ đàng hoàng thì bác cũng vẫn phải vay mượn thêm. Đến khi trả nợ xong tiền đất, muốn xây nhà lại phải tiếp tục vay mượn. Đi lại xa quá cũng bất tiện nhiều thứ. Trong khi đó bác vẫn phải tiếp tục trả tiền thuê nhà hàng tháng mất mấy triệu rồi.

Nếu là em sẽ mua 1 căn chung cư gần gần 1 chút và trả góp 10 năm. Kiếm căn nào sắp giao nhà mà có ngân hàng hỗ trợ vay dài hạn ấy. Vừa có chỗ an cư, vừa có động lực kiếm tiền, có bạn gái dẫn về bạn ấy cũng yên tâm hơn. Bác còn trẻ, cơ hội kiếm tiền mua đất còn nhiều mà, nếu bác thích đất thổ cư.

• Like
Hạng B1
11/7/13
96
7
8
24
Em thì không có vốn như vậy nhưng nếu có em sẽ không đầu tư giống Bác.
Pa1: Đầu tư kinh doanh , kinh doanh gì thì tùy vào Bác miễn thu nhập đều đều.
Pa2 : Đầu tư cưới vợ như Bác Quang, 2 Vc chắc sẽ để dành được nhiều hơn 1 mình.
Vài năm sau có F1 hãy lo nhà cửa em nghĩ lúc đó bác cũng có kha khá hơn bây giờ và biết đâu lựa chọn cũng dễ dàng hơn.
P/s : Em chưa thực hiện PA nào hết :)

Tập Lái
19/9/14
1
102
28
48
Cách đây 10 năm mình cũng có khoảng tầm 100tr, sau khi cân nhắc v/c mình quyết định mua 1 miếng đất 6x12=72m2 =72triệu ở Vĩnh Lộc A-BC. Sau 5 tháng mình xây nhà tổng thiệt hại hết 200tr, cho cái nhà với diện tích sử dung 97m2. Sau vài năm có 2 F1, con thì học Tân Bình, chồng làm Tân Bình, vợ làm Gò Vấp, thỉnh thoảng con gái học luyện tại TT 218 Lý Tự Trọng. Nói ra thì bạn cũng sẽ hình dung ra cuộc sống gia đình của mình là toàn ở ngoài đường.. muốn chạy về nhà sớm thì 6h mà hiếm khi có nhưng ngày này, ngoài ra con còn học AV.. ( thêm bớt..).. trong gần 10 năm. Sau khí cân nhắc và quyết định thêm khi mình có số tiền giống như bạn hiện nay 300tr. Nếu cuộc sống độc thân thì mua nhà.. xa xa ko có vấn đề gì, chỉ khổ cho mình phải đua tí thôi. Nhưng khi xác định có gia đình con cái.. nên chọn nơi nào dân trí cao hơn tí, nên mình q/d vay thêm để mua 1 căn hộ nhỏ thôi. Nhà ở Vĩnh Lộc A vẫn giữ vậy....Đó chính là k/n từ cuộc sống gia đình mình.. hãy quyết định cho tương lai hơn là bây giờ.

Status
Không mở trả lời sau này.