Hạng B2
9/8/13
142
21
18
Em mượn tạm ảnh này nhưng tình huống như sau:
e56suaoto26ok2.jpg.ashx

Xe A vì lý do nào đó chạy với tốc độ chậm khoảng 50km/h. Xe B trong trường hợp chạy phía sau xe A (chạy đúng land) muốn vượt xe A thì phải làm sao vậy các pác? Cụ thể là Quốc lộ 13 đường đi Bình Dương, nếu lấn qua land bên phải sẽ bị lỗi đi sai land đường, nhưng xe A vẫn chạy như vậy hoài thì phải làm sao? chẳng lẽ cứ phải chạy 50km/h trong khi land này được chạy 80km/h.

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
QL13 xe con được chạy 2 lane. Còn nếu trong trường hợp bác chủ nêu thì lane giữa xe con không được lưu thông thì xe B cố gắng xin vượt, nếu xe A vẫn trơ ra thì chịu nếu không muốn vi phạm luật GT...

Hạng B1
3/9/13
51
0
6
30
QL13 thì oto < 9 chỗ chạy được 2 lane, tốc độ 80km/h nhé.

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
Giữ xi nhan phải và vượt, làn trong quy định xe tải nhưng ko cấm xe con mượn tạm để di chuyển ( ví dụ tấp lề ko đi vào thì sao tấp). Cũng giống như xe tải vượt xe đang dừng thì phải mượn làn trái, lưu ý chỉ khi vạch phân làn đứt quãng.

Hạng D
25/8/08
1.104
1.019
113
Ý bác chủ là xe A đã chạy 50 gời muốn vượt thì qua lane trong vượt sẽ phải chạy hơn 50 => vi phạm tốc độ tối đa cho phép. Theo em thì canh khúc nào không có bắn thì vượt đại thôi.

Tập Lái
28/10/13
35
0
6
HCMC
khanhhung nói:
Ý bác chủ là xe A đã chạy 50 gời muốn vượt thì qua lane trong vượt sẽ phải chạy hơn 50 => vi phạm tốc độ tối đa cho phép. Theo em thì canh khúc nào không có bắn thì vượt đại thôi. 

Bác còm không hiểu gì cả.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
luckysunlight nói:
Em mượn tạm ảnh này nhưng tình huống như sau:
e56suaoto26ok2.jpg.ashx
Xe A vì lý do nào đó chạy với tốc độ chậm khoảng 50km/h. Xe B trong trường hợp chạy phía sau xe A (chạy đúng land) muốn vượt xe A thì phải làm sao vậy các pác? Cụ thể là Quốc lộ 13 đường đi Bình Dương, nếu lấn qua land bên phải sẽ bị lỗi đi sai land đường, nhưng xe A vẫn chạy như vậy hoài thì phải làm sao? chẳng lẽ cứ phải chạy 50km/h trong khi land này được chạy 80km/h.

Theo luật, một làn đường nếu cho xe to hơn (ví dụ xe tải, xe khách) đi vào thì xe con có quyền được đi vào nếu không có cắm biển cấm xe ô tô.
Như vậy, xe con đi làn bên phải, tốc độ 64 km/h là không phạm luật.
Xe con chạy làn bên ngoài 50 km/h thì kệ nó, xe mình cứ chạy làn trong 64kmh là từ từ sẽ qua mặt xe kia. Mình cũng không cần xi nhan phải. Trường hợp này là "làn ai nấy chạy, không có lỗi vượt phải" ở đây, bác à.

Last edited by a moderator: