Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe bị Ù là do đâu

Hạng B1
10/9/09
52
6
8
Kình thưa toàn thể các cụ, các bác.

Mong các cụ và các bác cho em hỏi tại sao khi đi xe nhanh một chút xe lại có hiện tượng bị ù rất khó chịu (kèm với là ồn nữa ạ), mong các cụ và các bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục. Em xin kính các cụ và các bác
nếu vấn đề được giải quyết ạ.

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Cái này phức tạp lắm bác ơi, không đơn giản đâu. Nó do cộng hưởng tần số âm thanh.
Bác muốn trị xe bác bớt ù thì về nguyên tắc bác gia cố cho vỏ nó cứng hơn; lấp bớt khoảng trống giữa hai lớp vỏ để giảm biên độ rung thì sẽ bớt ù.

Hạng D
9/11/09
1.939
122
48
Xe em củng bị thế...! Các bác nhiệt tình giúp đỡ em với!

Hạng B2
9/8/09
111
160
43
Nếu xe của Bạn là xe cũ thì xem lại mấy ổ bi của bánh xe , có thể bị khô mỡ

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Cái này có rất nhiều nguyên nhân khách quan và chủ quan bác ơi .
Độ căng của lốp , chất lượng mặt đường cũng đưa đến hiện tượng này . Ở VN em thấy nhiều bác cũng làm mò thôi như xịt 1 hóa chất gầm , hốc bánh ... chứ chưa có máy móc gì để kiểm tra kết quả .
Mỗi lần bị ù , bác nên hé 1 tí kiếng xem có giảm bớt khg ?

Hạng B1
10/9/09
52
6
8
adco nói:
Cái này có rất nhiều nguyên nhân khách quan và chủ quan bác ơi .
Độ căng của lốp , chất lượng mặt đường cũng đưa đến hiện tượng này . Ở VN em thấy nhiều bác cũng làm mò thôi như xịt 1 hóa chất gầm , hốc bánh ... chứ chưa có máy móc gì để kiểm tra kết quả .
Mỗi lần bị ù , bác nên hé 1 tí kiếng xem có giảm bớt khg ?

Báo cáo bác là, không cần biết xấu đẹp đều ù cả, ko cần mở hé, mở tất cả cửa kính đều bị, có bác khuyên em làm lại toàn bộ khung vỏ

Hạng B2
9/1/09
392
16
18
Bạc Liêu.
Có nhiều nguyên nhân lắm, hộp số sử dụng lâu ngày các nhông bị rơ, mòn cũng gây ra tiếng ù. Nói chung tuỳ theo xe, nhiều xe không còn lớp cách âm lót sàn thì khỏi nói luôn, ù dữ dội.

Hạng B1
10/9/09
52
6
8
HANHNGUYENGSM nói:
Có nhiều nguyên nhân lắm, hộp số sử dụng lâu ngày các nhông bị rơ, mòn cũng gây ra tiếng ù. Nói chung tuỳ theo xe, nhiều xe không còn lớp cách âm lót sàn thì khỏi nói luôn, ù dữ dội.

Vậy cách khắc phục giờ thía nào hử cụ

• Like
Reactions: cuemlong
Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
Xe bác là xe gì thế? Phải kiểm tra thực tế mới rõ nguyên nhân.
Nếu xe cũ thì còn có khả năng cao su chân máy đã bị bể, chay.....
Trang bị cái sub nghe nhạc đi bác.

Hạng B2
21/12/09
109
9
18
Có lần em đi xe của thằng bạn mới lấy và mới đi gắn đồ chơi về thì phát hiện ra xe có tiếng hú kiểm tra lại thì do baga mui có lổ hở nên gây ra tiếng hú đó.

• Like
Reactions: rangdong