Sku
Tập Lái
Xin chào các anh em trong forum Mazda của Otosaigon.
Nội dung bên dưới em cũng có post bên box BMW, nhưng vì cũng có liên quan đến Mazda nên xin phép dc post thêm ở đây.

Em hiện đang sống ở Nhật, vừa mới lấy bằng, và đang có ý định mua xe.
Mục đích cũng đơn giản, chỉ đi lại cuối tuần, chở vợ con đi chơi, còn bình thường thì đi làm bằng tàu điện nên xe sẽ ko sử dụng hằng ngày như các anh em ở VN.
Ở bên Nhật thì mua xe rất đơn giản, đa phần đều mua trả góp vì lãi suất mua xe rất rẻ, chỉ 1.99%, thậm chí thấp hơn - tùy vào công ty.

Em vốn rất thích BMW, Mazda cũng rất kết. Thời ở VN kết nhất là Mazda 3 và Mazda 6 (vì nghĩ trong tầm tiền có thể mua được).
Hiệ tại em đang có ý định mua 1 trong 4option bên dưới:

1. BMW Series 3 E90: second hand, bán vào năm từ 2010 đổ lại. Giá vào tầm 14k ~ 20k $
Plan mua xe đi dưới 3-4 vạn km, option tàm tạm, cũng Airbag, EPS, ghế chỉnh điện tử, chống trộm, ETC, 1 số xe có thể có thêm Cruise control hoặc Back camera.
Hình thức đương nhiên là rất mới.

2. BMW Series 3 F30: second hand. Giá vào tầm 20k ~ 26k $
Cũng tương tự như E90 ở trên.
Plan mua xe đi dưới 3-4 vạn km, option tàm tạm, cũng ghế da, ghế sưởi.. Airbag, EPS, ghế chỉnh điện tử, ETC, 1 số xe có thể có thêm Cruise control hoặc Back camera.

3. Mazda 6 2015 version: bản ở Nhật tên là Mazda Atenza, dự kiến bán vào tầm 1/2015. Giá của option thấp nhất vào tầm 28k $, thêm 1 chút có thể đến tầm 32k$, đây là giá xe mới, ko phải 2nd.
Em cũng khá là thích dáng của Mazda, option thấp nhất cũng khá đầy đủ các thứ.

4. BMW Series 5: 2nd, giá vào tầm 26k - 32k$
Option này em ưu tiên thấp nhất, đương nhiên là xe cũng đầy đủ các option, nhiều option hơn BMW series 3, tuy nhiên nghĩ đến giá thì em cũng hơi xót (mặc dù em mua trả góp, ko phải trả 1 cục như ở VN).
Xe mà giá này thì thường là từ 2008 đổ lại, đi dưới 5 vạn km.

Lúc đầu em nghĩ mới mua xe thì chỉ cần E90 cũng quá đủ rồi, nhưng khi tìm hiểu 1 chút thì thấy có vẻ F30 hơn E90 rất nhiều, và em lăn tăn ko biết liệu bỏ thêm 5-10k cho F30 có đáng giá hay ko nữa?
Còn Mazda thì là xe mới, đương nhiên là có nhiều an tâm hơn BMW, nhưng bản thân xưa giờ em vẫn thích Bim, chưa kể là Mazda thì có thể phải x2 số tiền nên đang là lựa chọn sau cùng.
Em chọn xe trên site này, khá nổi tiếng ở Nhật: http://www.carsensor.net/
Em cũng dự kiến sẽ ra showroom chạy thử trước khi mua, nhưng vừa mới lấy bằng, chưa có nhiều kinh nghiệm đi nhiều loại xe nên sợ là khó phân biệt khi chạy thử.

Em rất mong dc các anh cho lời khuyên, phân tích ưu, nhược điểm của từng loại, và nên lấy option nào. Đương nhiên mọi ý kiến chỉ là tham khảo, nhưng với người mới như em thì đều rất quý báu.

Cảm ơn các anh em đã đọc bài.​

• Like
Reactions: xe_ko89
Hạng B2
30/5/08
145
90
28
Xin chào các anh em trong forum Mazda của Otosaigon.
Nội dung bên dưới em cũng có post bên box BMW, nhưng vì cũng có liên quan đến Mazda nên xin phép dc post thêm ở đây.

Em hiện đang sống ở Nhật, vừa mới lấy bằng, và đang có ý định mua xe.
Mục đích cũng đơn giản, chỉ đi lại cuối tuần, chở vợ con đi chơi, còn bình thường thì đi làm bằng tàu điện nên xe sẽ ko sử dụng hằng ngày như các anh em ở VN.
Ở bên Nhật thì mua xe rất đơn giản, đa phần đều mua trả góp vì lãi suất mua xe rất rẻ, chỉ 1.99%, thậm chí thấp hơn - tùy vào công ty.

Em vốn rất thích BMW, Mazda cũng rất kết. Thời ở VN kết nhất là Mazda 3 và Mazda 6 (vì nghĩ trong tầm tiền có thể mua được).
Hiệ tại em đang có ý định mua 1 trong 4option bên dưới:

1. BMW Series 3 E90: second hand, bán vào năm từ 2010 đổ lại. Giá vào tầm 14k ~ 20k $
Plan mua xe đi dưới 3-4 vạn km, option tàm tạm, cũng Airbag, EPS, ghế chỉnh điện tử, chống trộm, ETC, 1 số xe có thể có thêm Cruise control hoặc Back camera.

2. BMW Series 3 F30: second hand. Giá vào tầm 20k ~ 26k $
Cũng tương tự như E90 ở trên.
Plan mua xe đi dưới 3-4 vạn km, option tàm tạm, cũng ghế da, ghế sưởi.. Airbag, EPS, ghế chỉnh điện tử, ETC, 1 số xe có thể có thêm Cruise control hoặc Back camera.

3. Mazda 6 2015 version: bản ở Nhật tên là Mazda Atenza, dự kiến bán vào tầm 1/2015. Giá của option thấp nhất vào tầm 28k $, thêm 1 chút có thể đến tầm 32k$, đây là giá xe mới, ko phải 2nd.
Em cũng khá là thích dáng của Mazda, option thấp nhất cũng khá đầy đủ các thứ.

4. BMW Series 5: 2nd, giá vào tầm 26k - 32k$
Option này em ưu tiên thấp nhất, đương nhiên là xe cũng đầy đủ các option, nhiều option hơn BMW series 3, tuy nhiên nghĩ đến giá thì em cũng hơi xót (mặc dù em mua trả góp, ko phải trả 1 cục như ở VN).
Xe mà giá này thì thường là từ 2008 đổ lại, đi dưới 5 vạn km.

Lúc đầu em nghĩ mới mua xe thì chỉ cần E90 cũng quá đủ rồi, nhưng khi tìm hiểu 1 chút thì thấy có vẻ F30 hơn E90 rất nhiều, và em lăn tăn ko biết liệu bỏ thêm 5-10k cho F30 có đáng giá hay ko nữa?
Còn Mazda thì là xe mới, đương nhiên là có nhiều an tâm hơn BMW, nhưng bản thân xưa giờ em vẫn thích Bim, chưa kể là Mazda thì có thể phải x2 số tiền nên đang là lựa chọn sau cùng.
Em chọn xe trên site này, khá nổi tiếng ở Nhật: http://www.carsensor.net/
Em cũng dự kiến sẽ ra showroom chạy thử trước khi mua, nhưng vừa mới lấy bằng, chưa có nhiều kinh nghiệm đi nhiều loại xe nên sợ là khó phân biệt khi chạy thử.

Em rất mong dc các anh cho lời khuyên, phân tích ưu, nhược điểm của từng loại, và nên lấy option nào. Đương nhiên mọi ý kiến chỉ là tham khảo, nhưng với người mới như em thì đều rất quý báu.

Cảm ơn các anh em đã đọc bài.​
Hi pác,

Em có vài dòng share với pác như sau:

1. E90: em này đi ok, tuy nhiên form E90 hiện đã dừng sx từ 2011 nên em nghĩ pác mua giá có rẻ nhưng somehow đã out of date.

2. F30: em này đi ngon, máy bốc, form mới nhất hiện nay & phải đến khoảng 2017 mới ra thế hệ mới. Em bao pác chạy từ đây đến vài năm nữa vẫn ok. Xét về giá như thông tin pác nói ở trên thì cũng không hơn E90 là mấy, tuy nhiên xe hơi nhỏ nếu pác trên 1m8 và chủ yếu phục vụ người lái là chính.

3. Mazda 6 2015: xe đi êm, máy bền, rộng rãi, service rẻ nhưng nếu pác là người đam mê sau vô lăng thì M6 vẫn chưa đáp ứng cái "thú" như BMW F30.

4. BMW series 5: em này thì khỏi chê rồi nhưng chỉ nên mua form F10 từ 2010 trở lại đây, theo như pác nói đời 2008 thì phải là form E60, mà form E60 hiện tại tuổi khá sâu, pác mua về khả năng mềm xương với em nhé. Thêm vào đó pác mới lấy bằng lái nên chắc cũng mua xe lần đầu, nếu chơi Bim 5 cũ ngay thì hơi nguy hiểm :D

==> Em túm lại 1 núm cho pác như sau:
Pác nên chọn giữa F30 2nd hoặc Mazda 6 brand new. Cả 2 đi đều rất tốt, nếu pác quan trọng sự rộng rãi, service rẻ & kiểu dáng thể thao thì chọn M6 2015. Còn nếu pác thích ôm vô lăng, ưu tiên thương hiệu thì F30 2nd là tuyệt vời!

p/s: cá nhân em là pác sẽ chọn F30 2nd vì giá rẻ hơn (theo như pác thới nói là giá bên Nhật) mà chạy lại "sướng hơn"! Em cũng chưa có con nhỏ nên không lăn tăn vụ chật chội là mấy. Hehe, chúc pác sớm mua xe.

Sku
Tập Lái
Cảm ơn bác rất nhiều. Các xe e định mua đều mới đi dưới 3 vạn, có bảo hành 1-2 năm hoặc 2 vạn km nên cũng ko lo lắm vụ cũ nát.
Về dáng thì đúng là e thích F30 hơn là E90, tuy nhiên còn các điểm khac thì F30 có hơn E90 nhiều ko ah? Em cũng có xem 1 số bài so sánh nhưng chưa thấy rõ lắm, thậm chí có vẻ E90 dc khen nhiều hơn, nhất là về vụ 6 vs 4 Xylanh.

Các bác ai có kinh nghiệm đi cả 2 xe này rồi thì cho em xin ý kiến với nhé.
M6 mà thêm option thì giá cao quá, e cũng hết sức phân vân, nhưng là ưu tiên thấp hơn so với các opt khác.

• Like
Reactions: xe_ko89