1/10/16
772
8.508
93
Em có 1,3 tỷ nên mua xe 7 chỗ hoặc xe 5+2 nào?
Em đang phân vân mua xe 5+2 với giá khoảng 1,3 tỷ đồng. Mong các bác đã từng đi qua tư vấn giúp em
Honda CR-V: Em chưa lái thử, nhưng đã xem nội - ngoại thất và khá hài lòng.​
  • Ưu: Mẫu mã ok
  • Nhược: Bản L toàn led trắng, đi mưa ban đêm sẽ có khó khăn. Cốp sau gần như kg có nếu xài hàng ghế 3. Tệ nhất là kg có xe để lấy liền mà phải chờ mấy tháng (phải mua bia + đậu phọng thì mới có xe)
Hyundai SantaFe: đã lái thử full dầu, khá hài lòng về cách âm​
  • Ưu: Mẫu mã ok, nội ngoại thất ổn. Chế độ sport bốc ngon, loại bỏ nhược điểm chậm chân ga máy dầu (khi cần vượt)
  • Nhược: Kg sản xuất thêm, còn xe nào mua xe đó, giờ chỉ cọc chờ mẫu mới. Cốp sau nhỉnh hơn CRV chút, hàng ghế 3 em (cao 1.75) ngồi đụng đầu, phải co đầu gối như em bé trong bụng mẹ.
Kia Sorento: Đã lái thử full dầu​
  • Ưu: Rộng và thoải mái nhất so với 2 xe trên. Rẽ nhất trong 3 mẫu.
  • Nhược: Cách âm thua Santafe, nội thất quệ quệ hơi rườm rà. Tìm hiểu trên forum thấy có lỗi (xệ mông) về giàn giảm xóc phía sau nếu đi full tải. Mẫu xe chưa thay đổi ngoại thất 5 năm. Giờ mua sợ cuối năm ra mẫu mới thì tức ức chế.
Với 3 xe trên em ưng CR-V, mà xe kg có giao. Chuyển Santafe, giờ cũng phải cọc chờ xe tháng 11-12 mới giao và giá thì chỉ ước đoán 1.2bil (chưa lăn bánh) trở về.​
Còn Fortuner (sẽ chi thêm nếu hợp lý), Xtrail (ngoại thất nhìn quái quái, kg ưng mắt lắm) & Outlander (diễn đàn comment nội thất & option bèo bọt nhưng mã ngoài nhìn chất) em sẽ coi qua & lái thử.​
Em muốn xe dầu, bx muốn xe xăng (sợ đậu trong nhà hôi khói khi ra/vào), bữa lái thử Sorento dầu vào nhà nó để lại cái mùi đúng hơi khó chịu so với máy xăng (em đang đi Ecosport).​
Muốn mua cái xe mà sao nó nhọc quá. Thằng bạn em nói tiền mua CRV ở VN nó mua chiếc Lexus ngon lành bên Usa.​
Nhờ mấy bác gạch đá hoặc góp thêm vài lời cho em có định hướng chọn được cái xe gia đình.​

Last edited by a moderator:
Hạng B1
10/6/12
87
354
53
Bạn mình cũng đang lăn tăn như anh chủ, hôm nọ rủ mình đi coi và test drive Outlander. Sau khi lái thử thì dẹp luôn, máy 2.4 nhưng do CVT nên tăng tốc khá lỳ, từ 30-60kph mà máy nó gào lên tới gần 5000rpm, lên còn chậm hơn mazda 2 1.5. Nội thất thì cũng chỉ tạm chấp nhận chứ ko tinh tế, màn hình LCD xấu tệ, độ phân giải thấp, táp lô thì ko có điểm nhấn, nhìn như xe thập niên trước. Đặc biệt hàng ghế sau chỉ có 2 ống thổi gió nằm dưới chân, nếu full khách sẽ khá là nóng.

Trong tầm tiền đó thì có vẻ crv bản L là ổn áp nhất, nhưng đợi quá xá lâu. Ích cheo thì ngoại thất quá ẹ, cũng lại CVT 16x HP (bản 2.5) nên cũng chả kỳ vọng j về độ vọt. San sắt thì lại sắp ra mẫu mới, nghe đâu đã có xe ngoài HN.

Cuối cùng bạn mình tạm gác lại việc đổi xe zồi!

1/10/16
772
8.508
93
Em mà có tiền như bác em sẽ múc Outlander luôn :)
Hồi Eco 2014 & City 2014 mới ra, em tính bỏ cọc eco qua mua city 2014. Qua thấy nội thất city tệ quá nên em quay lại eco luôn. Nhớ city lần đó thấy gớm nhất là đầu dĩa & nấc chỉnh gió trong ngoài gạt qua - lại, y như thập niên 90

1/10/16
772
8.508
93
Bạn mình cũng đang lăn tăn như anh chủ, hôm nọ rủ mình đi coi và test drive Outlander. Sau khi lái thử thì dẹp luôn, máy 2.4 nhưng do CVT nên tăng tốc khá lỳ, từ 30-60kph mà máy nó gào lên tới gần 5000rpm, lên còn chậm hơn mazda 2 1.5. Nội thất thì cũng chỉ tạm chấp nhận chứ ko tinh tế, màn hình LCD xấu tệ, độ phân giải thấp, táp lô thì ko có điểm nhấn, nhìn như xe thập niên trước. Đặc biệt hàng ghế sau chỉ có 2 ống thổi gió nằm dưới chân, nếu full khách sẽ khá là nóng.

Trong tầm tiền đó thì có vẻ crv bản L là ổn áp nhất, nhưng đợi quá xá lâu. Ích cheo thì ngoại thất quá ẹ, cũng lại CVT 16x HP (bản 2.5) nên cũng chả kỳ vọng j về độ vọt. San sắt thì lại sắp ra mẫu mới, nghe đâu đã có xe ngoài HN.

Cuối cùng bạn mình tạm gác lại việc đổi xe zồi!
Em vừa quanh lại coi CRV xem có ngẫu hứng để chờ em nó kg, thì thấy hàng ghế 3 nó rộng rãi hơn Santafe. Nếu lấy máy xăng thì chắc phải xuống cọc CRV + 40tr tiền mồi để tháng 11 có xe :(

Hạng B2
30/3/18
206
619
123
Khoan hả mua sorento nhe anh...sorento mẫu này lâu rồi chắc cũng sắp sửa đổi forum tại mẫu này cũng lâu rồi.sao anh ko chọn crv bản L mình thấy phân khúc SUV crv ngon nhất xe nhật nữa...Chúc anh chọn được xe theo ý muốn :p

DSG confirmed
Hạng C
13/11/13
710
571
93
Xe dầu đậu trong nhà bị hôi qua tui chỉ cho cách nè, hết hôi liền :)

Hạng D
21/9/10
1.933
10.982
113
Nói chung mua mấy xe 5+2 thấy ghê ghê, ngồi sau mà bị tung đít kinh lắm bác, mà điều này diễn ra thường xuyên ở VN với cái văn hóa bám đít. Nếu muốn tải 7 người thì nên mua SUV thực thụ vì nó còn có khoản trống từ đuôi đến hàng ghế 3.

• Like
Reactions: realman_80