mew confirmed
Tập Lái
15/3/19
15
10
3
37
Thành phố Hồ Chí Minh
Lâu nay em tàu ngầm các topic khác của các anh chị. Cuối 2018 Em từng thức nguyên đêm cho tới sáng, cả ngày ăn và đọc cái topic mà các anh chị bàn luận về Vincity, vì khi ấy e tính mua vincity q9.
Qua diễn dàn ở nhiều topic khác nhau em thật sự cảm ơn bác Phèo, cô Đồng Xanh, thuto1, và nhiều anh chị khác mà em ko nhớ hết dc. Em hy vọng bài viết của em nhận dc nhiều lời khuyên của các anh chị.
——
Vợ chồng e có 4 tỏi, chưa có nhà, đợt này muốn mua nhà. Thu nhập hàng tháng 2 VC ko ổn định, tầm 15tr, vấn đề chồng em tiêu rất hoang, kiểu có tiền trong tay mà say say là bất chấp. Chồng e thích mua nhà phố, đường rộng taxi vào dc, đỗ được mà gần gần sân bay chút, bán kính 15km. Cách của chồng e thì 4 tỏi coi như hết, thậm chí ko đủ.
Em thì thích bỏ vào nhà 2,5-3 ty mua chung cư (em đang thích chung cư opal ) , 1 ty kia em muốn đầu tư vào đất vùng ven mua đi bán lại . Nếu may mắn thì khi con em lớn (giờ chưa có con) 6-7 năm sau em mua nhà phố, chậm thì 10 năm.
Mong anh chị góp ý giúp em vì mọi người trong gia đình khuyên mua nhà có đất. Em phân vân quá ạ.
Cám ơn các anh chị rất nhiều!

Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Nhờ các chiên gia vào giúp mợ ấy định hướng với, em lót dép hóng thôi ạ.
(nếu là em thì em chọn phương án an cư 3 phần đầu tư 1 phần. Nhưng thời điểm này nếu không rành sẽ dễ ôm bom của người khác. Nên hùn vốn với người có kinh ngịm mà đầu tư, và lưu ý 2 người cùng đứng tên sổ).

Tập Lái
15/3/19
49
21
8
41
Mình nghĩ nên chọn nhà phố khu dân cư hiện hữu càng tiện việc đi lại cho 2 vc bạn nhất trong ngân sách 4ty, có thể vay thêm 2ty là 6ty. Vì với nhà phố, thì mình có thể vừa sử dụng để ở mà giá trị cũng tăng theo thời gian. Sau này nếu bạn có 10ty cũng chưa chắc đã mua được nhà phố 4ty như bây giờ. Ý kiến cá nhân các bác tham khảo :)

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Tiếc cho bạn. cầm 4 củ cách nay 18 tháng thì ngon quá. giờ bóng cũng phồng rồi nên cũng khó nghĩ và cũng tâm tư. chứ lúc thị trường mới chớm lên lúc đó thì đi thuê nhà dồn cả 4 củ chơi đất nền thì giờ chắc có 6 đến 8 củ rồi.
Giờ bóng đã căng thì phải chơi chắc cú. hơn nữa, Ck bạn tiêu hoang thì nên ưu tiên có chỗ ở ổn định. lấy 1.5 đến 1.8 tỷ mua căn cc 2 PN cách trung tâm khoảng 12 đến 15 km.
còn 2.2 đến 2.5 thì đầu tư đất nền. số tiền này mua vị trí đẹp tốt đấy nếu mua tỉnh
Mình ko Khuyến khích xuống khu Nam (hạ tầng đi lại khó khăn) hay Bình Dương (dân đông nhưng gía cao).
Tầm nhìn trung hạn 2 đến 3 năm: Ưu tiên Long Thành (đón sân bay 2020) hay cầu quận 9 Vành đai 3 (2020). lưu ý né mấy dự án như Megacity của Kim Oanh hay Long Tân city ngay trung tâm Nhơn Trạch ra nhá. bà con vô từ giữa năm ngoái giờ sang lại giá CDT còn mệt đấy. quanh sb cũng phải lựa mặt tièn và gần các KCN hay khu TDC sân bay để có dân đông (lỡ sb chưa lên đc thì xây phòng trọ làm quán cafe bán hàng cho công nhân và bà con tái định cư sống sinh hoạt). MT đường VD3 phía nhơn Trạch mua cũng đc. dân Hà nội mua nhiều. nhưng cẩn thận quy hoạch nếu mua nền của dân (dự án có 1/500 thì an tâm nhưng sợ khó lựa)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Tui nêu lên ví dụ thực tế để mợ chủ nắm rỏ nên mua cái gì...
Vào năm 200 mấy tui cũng không còn nhớ chính xác nữa...có hai người bạn, 1 người thì mua một căn hộ cao cấp ngay chân cầu sài gềnh, người còn lại thì mua miếng chó ị nguyễn hoàng quợn 2. Đều đáng nói là giá tiền cả hai đều tương đương như nhau luôn cùng đều nằm 1 tỏi...ngoài chút xíu.
Người mua căn hộ thì có lợi ngay trước mắt vì thời điểm ấy ít cccc nên giá cho thuê rất được giá thời điểm ấy toàn cho tây thuê, rồi cứ hạ dần theo thời gian vì cc càng ngày càng xuống cấp và càng nhiều...
Người mua nền chó ị thì đã bán vài năm trước giá gấp khoảng tầm 10 lần, Còn cái cccc kia tui không nắm giá thế nào nhưng tui biết nó chênh cũng chả được bao nhiêu so với đất chó ị...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/1/16
192
2.174
93
Chưa có nhiều tiền thì cũng ko nên đầu tư nhiều cho nhà ở. Mua cái nhà cấp 4 cỡ 2t (hơi xa) ko cần hẻm xe hơi miễn ở tốt trong vòng 8 năm tới. Còn lại đầu tư đất theo bác DX là ok.
Trong 8 năm tới ổn định chỗ ở (tuy ko xông xên), giá cái nhà cấp 4 vẫn lên đều đều, còn 2T kia nếu đầu tư đúng chỗ thì lời nhiều.

Hạng B2
10/2/16
185
460
124
Lâu nay em tàu ngầm các topic khác của các anh chị. Cuối 2018 Em từng thức nguyên đêm cho tới sáng, cả ngày ăn và đọc cái topic mà các anh chị bàn luận về Vincity, vì khi ấy e tính mua vincity q9.
Qua diễn dàn ở nhiều topic khác nhau em thật sự cảm ơn bác Phèo, cô Đồng Xanh, thuto1, và nhiều anh chị khác mà em ko nhớ hết dc. Em hy vọng bài viết của em nhận dc nhiều lời khuyên của các anh chị.
——
Vợ chồng e có 4 tỏi, chưa có nhà, đợt này muốn mua nhà. Thu nhập hàng tháng 2 VC ko ổn định, tầm 15tr, vấn đề chồng em tiêu rất hoang, kiểu có tiền trong tay mà say say là bất chấp. Chồng e thích mua nhà phố, đường rộng taxi vào dc, đỗ được mà gần gần sân bay chút, bán kính 15km. Cách của chồng e thì 4 tỏi coi như hết, thậm chí ko đủ.
Em thì thích bỏ vào nhà 2,5-3 ty mua chung cư (em đang thích chung cư opal ) , 1 ty kia em muốn đầu tư vào đất vùng ven mua đi bán lại . Nếu may mắn thì khi con em lớn (giờ chưa có con) 6-7 năm sau em mua nhà phố, chậm thì 10 năm.
Mong anh chị góp ý giúp em vì mọi người trong gia đình khuyên mua nhà có đất. Em phân vân quá ạ.
Cám ơn các anh chị rất nhiều!
Với cách em nói thì em là người rất thận trọng. Em lại thích Opal.
Nên lời khuyên là 2 tỏi làm căn chung cư 2pn Opal Garden sát bên GigaMall Phạm Văn Đồng. Tiện ích ok mà đi sân bay cũng khoẻ.
2 tỏi còn lại em đi mua nhà cho thuê sẽ ok hơn mua đất. Vì nhà cho thuê dc và ko phức tạp như đất (hiện giờ đất phân lô loạn xạ nên pháp lý hên xui rất nhiều)

Hạng D
9/7/12
2.272
5.507
113
2 vợ chồng mua chưa con cái mua nhà nhỏ nhỏ tý cũng được sau này cũng dễ bán dễ lời
Đầu tư thì lựa cái nào giấy tờ rõ ràng, dễ thanh khoản lời ít tý cũng được

Hạng B2
8/11/15
100
236
43
39
Em chỉ nói quan điểm của em, mong các bác đừng mắng. Em thấy dồn tiền vào mua/xây nhà để ở rất là xa xỉ. Tiền đó đem mua đất/nhà đầu tư/kinh doanh thì mới giàu đc. Vợ chồng em được bố mẹ cho cái nhà trong trung tâm để ở sau cưới, tụi em bán luôn lấy tiền mua chỗ khác tiềm năng lên giá nhanh hơn, sau đó cứ quay vòng liên tục. Giờ giá nhà khu bố mẹ em cho lên đc vài giá nhưng tiền tụi em kiếm ra cũng đủ mua vài cái nhà đó rồi, và đến giờ tụi em vẫn ở thuê thôi. Cuộc đời nay đây mai đó, chắc j đã làm việc mãi ở một nơi mà phải ráng mua cái nhà rồi đi làm cho xa.

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Cảm ơn bạn đã có lời nhắc tới và cảm ơn mình he he!
Mình thì nghĩ việc bạn dự tính thế nào có lẽ phải chia theo giai đoạn. Nếu bạn định có em bé thì việc đi lại mỗi ngày mấy chục KM từ nhà tới chỗ làm và ngược lại xem ra phải cân nhắc kỹ. Nếu bạn có Ng nhà phụ khi sinh em bé thì được, chư nếu xác định chi có 2 vc tự xoay với con thì phải cân nhắc rất kỹ, phụ thuộc vào sức khỏe của bạn nữa.
Ở địa vi của mình (vốn là phụ nữ hơi lẻo khẻo), nếu mình là bạn, giả sử chi có 2 vc tự xoay với nhau, thì chắc mình sẽ chọn phương án mua căn nhà nhỏ nào đó tầm 2 tỷ cách nơi làm việc ko qua 5km để khi có con tiện di chuyển mỗi ngày. Phần 2 tỷ còn lại thì mình sẽ kiếm nơi đầu tư. Mình chấp nhận thời gian đầu sống trong môi trường ko như mong muốn để tiết kiệm được tiền và bảo toàn vốn (cái nhà đất 2 tỷ kiểu gì cũng sẽ bảo toàn theo giá thị trường nếu bạn Ok mua theo giá thị trường với mục đích ở chứ ko đầu tư) sau đó khi con cái lớn chút sẽ tuy theo tình hình cu thể ma tính tiếp