Tập Lái
3/3/18
11
6
3
38
4 tỷ trở xuống, tư vấn mua xe nào An Toàn, Không phô trương và không phải lo cho xe nhiều?

*Ảnh minh họa

Mình đang chạy CX5 2019, nay muốn đổi xe gầm cao với các tiêu chí sau:

1- AN TOÀN: gần đây có nhiều vụ xe dừng đèn đỏ bị xe tải hoặc container mất thắng tông phải nên mình rất sợ. Với mình, xe là để di chuyển cho an toàn gia đình. Tính mạng là điều quan trọng nhất! Ngoài ra các tính năng an toàn chủ động nhằm hạn chế tai nạn do mình gây ra (trong 1 số tình huống bất ngờ) cũng rất quan trọng, vì mình không muốn rắc rối.

***GẦM CAO.
***Túi khí nhiều.
***Khung vỏ chắc chắn. Xe có lật cũng an toàn cho người bên trong.
***Các tính năng an toàn: cảnh báo điểm mù, camera, sấy kính xe, sấy gương chiếu hậu bên ngoài (CÁI NÀY MÌNH THẤY CỰC KỲ HỮU ÍCH KHI ĐI TRỜI MƯA).
***DĨ NHIÊN LÀ PHẢI CÓ 4WD.

2- KHÔNG PHÔ TRƯƠNG.
Mình xem xe là công cụ di chuyển nên không cần xe có "thương hiệu" để khoe, và đây cũng là lý do mình không thích Mer, đa số nghĩ đi Mer là đại gia!

3- KHÔNG PHẢI BẬN TÂM BẢO QUẢN. Mình không rõ là tình trạng mất cắp kính xe, logo,...có xảy ra với các dòng xe tầm 3-4 tỷ không. Nếu có thì tư vấn giúp loại xe nào hay bị như vậy để mình không mua. Vì tính mình không thích bận tâm cho việc "coi giữ" xe. Xe mình hiện tại vứt ngoài đường chẳng phải lo gì! :)

================================

P/s: mình có chạy Raptor của anh bạn, thấy đầm chắc. Mình nghĩ nếu đi xe có dàn khung gầm rời kiểu bán tải hoặc SUV 7 chỗ trên nền tảng bán tải sẽ an toàn, KHÔNG BỊ DỒN TOA BẸP DÚM (mỗi lần nói tới vấn đề này thì mình lại nhớ tới 1 anh GĐ đi Camry bị container mất thắng "lướt qua" dưới dốc cầu Phú Mỹ, chết tại chỗ!!!). Không biết suy nghĩ này có đúng không các bác?

Một số xe mình có search GG tham khảo:

1- Bán tải Raptor: cái này ko phù hợp với đi hàng ngày lắm. Chỉ phù hợp ở ddierm cao, to, có khung gầm rời.
2- Explorer
3- Volvo XC90: mình nghe nói xe Volvo nổi tiếng an toàn. Search gg thấy có các clip họ thả rơi xe.
4- Audi Q7
5- Bmw X5
6- Volkswagen Tiguan Allspace
================================
Cảm ơn các ace đã đọc và tư vấn giúp mình!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: PMH82
Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
3- KHÔNG PHẢI BẬN TÂM BẢO QUẢN. Mình không rõ là tình trạng mất cắp kính xe, logo,...có xảy ra với các dòng xe tầm 3-4 tỷ không. Nếu có thì tư vấn giúp loại xe nào hay bị như vậy để mình không mua. Vì tính mình không thích bận tâm cho việc "coi giữ" xe. Xe mình hiện tại vứt ngoài đường chẳng phải lo gì! :)
Ở VN không có xe 3, 4 tỷ nào đáp ứng yêu cầu số 3, trừ phi bác hợp đồng thuê xe có tài- thay vì mua, mất đồ bên cho thuê tự lo.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/11/20
4
1
1
Để đáp ứng nhu cầu an toàn về khung xe ( khu vực co rụm và khoang hành khách chắc chắn) thì chỉ có Mer, BMW, Audi vì các dòng xe đó có qua Crash Test của Châu Âu (N-CAP) và với mức giá mà bác đề ra toàn là xe sang nhỉ
Recommend : GLC 300 4Matic

• Like
Reactions: phu2531993
Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Bác đọc hết bài chưa? không rõ chủ thớt mới ở xứ nào về VN mà đòi tìm xe 3, 4 tỷ đáp ứng được yêu cầu số 3 không sợ mất cắp phụ kiện. Con xe cỏ mấy trăm triệu còn bị tháo logo vặt kính nữa là.
P/s chủ thớt khoe xài CX5 2019 hiện tại vứt ngoài đường chẳng phải lo gì !?

Hạng F
6/9/18
7.371
16.336
113
35
Bác đọc hết bài chưa? không rõ chủ thớt mới ở xứ nào về VN mà đòi tìm xe 3, 4 tỷ đáp ứng được yêu cầu số 3 không sợ mất cắp phụ kiện. Con xe cỏ mấy trăm triệu còn bị tháo logo vặt kính nữa là.
P/s chủ thớt khoe xài CX5 2019 hiện tại vứt ngoài đường chẳng phải lo gì !?
Cố lùng mấy xe biển NG- bán lại thì chắc ổn bác ạ,, còn ko thì mua lại xe biển xanh biển đỏ thì mới có thể vứt ngoài đường ko ai dòm ngó

• Like
Reactions: nha sĩ thích xe