Hạng D
2/12/03
1.543
3.912
113
Vietnam
5 dụng cụ sửa xe rẻ tiền bạn nhất định phải có

Cho dù bạn đã sắm 1 thùng dụng cụ sửa xe đắt tiền với hàng trăm món, nhưng có thể bạn bó tay nếu thiếu 5 dụng cụ rẻ tiền sau đây:[pagebreak][/pagebreak]

1.Đèn pin sạc LED

Đây là vật dụng không thể thiếu. Loại bóng đèn tròn có lồng sắt bao quanh khi sử dụng phải có dây đẫn cắm vào ổ điện đã lỗi thời. Bạn cần mua loại đèn pin thắp sáng bằng LED, có thể cầm tay và đặt trên mặt đất, bóng có thể xoay được nhiều hướng. Đèn pin cần dùng không chỉ vào ban đêm mà cần cả vào ban ngày khi bạn cần quan sát những góc tối.
2. Dao đa năng

Khi sửa xe bạn cần phải cắt 1 cái gì đó, chẳng hạn như 1 sợi dây điện, 1 ống nhựa, thậm chí cần bắt vít một bộ phận nào đó thì một con dao đa năng rất cần thiết cho bạn.
3.Thanh nối, cần lắc, tay vặn

Khi bạn gặp phải một con ốc được gắn quá cứng, bạn cần tăng cường mô men xoắn để vặn ốc, đó là lúc bạn cần đến thanh nối. Tùy thuộc vào loại công cụ bạn sử dụng để mở ốc. Nếu bạn mở ốc bằng mỏ lết hoặc khóa, thanh nối của bạn là một ống tuýp có thể tròng vào tay cầm của mỏ lết hoặc khóa để nối dài tay cầm. Nếu bạn mở ốc bằng ổ khóa (khấu) bạn cần loại tay nối chuyên dùng được gọi là cần lắc hoặc tay vặn. Thanh nối cũng giúp bạn sử dụng con đội nhẹ nhàng hơn. Nói chung thanh nối càng dài, mô men xoắn càng mạnh. Nhưng dài quá sẽ khiến bạn bị vướng khi thao tác.

4.Kìm tháo vòng hãm

Vòng hãm
Có nhiều chi tiết của ô tô được khóa chặt bằng vòng hãm. Chẳng hạn như ống nhiên liệu nối với thùng nhiên liệu hay bộ chế hòa khí, bố phanh trong phanh tang trống, bạc séc măng v.v. Để mở được vòng này cần có kìm chuyên dụng tháo vòng hãm.
5. Máy ảnh kỹ thuật số/điện thoại

Nhiều người cho rằng điện thoại trang bị camera là thừa thãi. Điện thoại chi cần để a lô hoặc cùng lắm sử dụng thêm chức năng nhắn tin. Họ không biết rằng khi sửa xe, camera của điện thoại hết sức hữu dụng.

Trên nguyên tắc bạn phải nhớ thứ tự và vị trí các chi tiết khi tháo ráp để sửa chữa một bộ phận nào đó của xe. Để bảo đảm rằng bạn đã làm đúng, camera đáng tin cậy hơn trí nhớ của bạn khi bạn chịu khó chụp ảnh từng bước thao tác.

Theo Autorepair​

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/11/15
199
90
28
60
Mình cũng là dân mới mua xe hơn 1 năm, cảm ơn những lời khuyên bổ ích của Bác, về sắm ngay thôi,

Hạng C
10/12/12
899
2.045
93
Lý thuyết thôi bác ơi, cho dù đem cả 1 kho dụng cụ bên mình mà tài xế....không biết gì hay ngại dơ, không có kỹ thuật cũng như không hà.
À, bài này ko thấy đề cập tới con đội (kích) heng, bể bánh cũng có mà thay. Chắc viết cho xe Đức bánh Run-phờ lát :) bể ko cần thay liền. Mà nếu xe Đức thì cần gì mấy thứ trên nhỉ, hư có biết đường đâu mà sữa.kaka
Thôi như 1 bác đã nói, ra đường có tiền với sdt cứu hộ là được....:) :)

• Like
Reactions: smallkiwi
Tập Lái
20/3/07
22
33
13
Con dao đa năng như trong hình cũng không phải là rẻ :)

Hạng C
9/7/13
972
872
93
Lý thuyết thôi bác ơi, cho dù đem cả 1 kho dụng cụ bên mình mà tài xế....không biết gì hay ngại dơ, không có kỹ thuật cũng như không hà.
À, bài này ko thấy đề cập tới con đội (kích) heng, bể bánh cũng có mà thay. Chắc viết cho xe Đức bánh Run-phờ lát :) bể ko cần thay liền. Mà nếu xe Đức thì cần gì mấy thứ trên nhỉ, hư có biết đường đâu mà sữa.kaka
Thôi như 1 bác đã nói, ra đường có tiền với sdt cứu hộ là được....:) :)
Con đội chắc là được xếp vào dụng cụ đắt tiền.

• Like
Reactions: khabeo