Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Chào các bác,

Em post bài này với tính chất tham khảo, không chốt hạ cũng như đưa ra quan điểm gì mà chỉ thể hiện những gì mắt thấy tai nghe thôi

Em được mời sang TQ để thăm quan và qua đó lựa chọn đối tác. Trước khi khởi hành cũng có trao đổi qua email các vấn đề cần làm việc, việc đi lại... và đặc biệt là các công ty em tham quan nằm cách nhau rất xa, nên mọi thứ đều phải lên kế hoạch và phương án dự phòng.

Đến giờ G em lên máy bay và đáp xuống Thượng Hải, em vừa ra cổng thì có 1 em đón em ngay, em gái chạy lại bắt tay và xổ 1 tràng Tiếng Anh - thật sự chú ý thì vẫn hiểu được em ấy nói gì, đáp lại em dùng tiếng phổ thông để giao tiếp, em gái có vẻ nhẹ nhỏm và mời em lên xe để về công ty.
7 ngày 1 mình ở Trung Quốc

Nhìn dáng là ngất ngây con gà Tây rồi, em từng làm việc với TQ và Đài Loan hơn 8 năm nên cũng hiểu, đối với các công việc bình thường thì việc lựa chọn người cũng đơn giản không quan trọng, riêng đối với các công tác ngoại giao thì để lựa được những em gái hội đủ nhiều yếu tố thì được đặt ra hàng đầu và việc lựa được các "mỹ nhân" này ở TQ khá dễ dàng vì dân số quá đông. Thế là sau 1 vài giây em định thần lại và cũng chụp vài ảnh để có cái báo cáo, sau đó là lên xe, chiếc Lexus đã chờ sẵn.

Tài xế cũng khá lịch sự và điều đặc biệt là khi giới thiệu em đến từ Việt Nam, anh lái xe có vẻ rất thân thiện không như những gì mình tưởng tượng về người TQ. Cũng có thể họ biết em là khách và đi chung với "người đẹp" hoặc được công ty giao nhiệm vụ... nhưng qua cách ăn nói em cảm nhận được anh ta thật lòng.
Sau 2 tiếng ngồi xe em cũng đến công ty. Khi đến nơi em không nghĩ đây là công ty mà cứ nghĩ đây là 1 khách sạn hay 1 khu chung cư nào đấy

Tới những 2 tòa nhà nằm 2 bên đường

Đích thân bà Tổng GĐ ra đón tiếp

Sau 1 hồi làm việc thì đi tham quan nhà máy, bước xuống phòng tiếp tân chẳng khác gì 1 khách sạn 5 sao

Công ty này chuyên làm khuôn và dập gia công các mặt hàng kim loại, điều lạ là cố tìm kiếm nhân công nhưng không thấy, chỉ có 1 vài đứng vận hành, 1 người vận hành nhiều máy

Attachments

Hạng D
16/1/13
4.800
81.074
113
Công ty làm thân vỏ máy bay ở nơi tơi éo bằng 1 góc công ty này!

Tiếp đi!

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Sau đó em được dẫn lên kho, xưởng, phòng truyền thống và khu thư giãn cho nhân viên sau giờ làm việc hoặc cuối tuần

Đây là khu vực giải trí cho nhân viên

Phòng karaoke, cafe...

Nói chung họ quan tâm đặc biệt đến đời sống của công nhân theo đúng tiêu chuẩn của SMETA- được đăng ký trên website của SEDEX ( đây là bộ tiêu chuẩn mới, chắc cũng nhiều bác trên đây biết)

Attachments

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Các máy dập được trang bị phần mềm chứ không phải như ở Việt Nam, ở mình thay khuôn, chỉnh máy từa lưa hột dưa, sau đó sẽ dập thử ..... Còn họ thì có phần mềm gọi chương trình ra luôn, bản vẽ sẽ hiện lên với chi tiết các kích thước ..

Attachments

• Like
Reactions: duypd
Hạng D
15/7/07
1.805
11.441
113
Tài xế cũng khá lịch sự và điều đặc biệt là khi giới thiệu em đến từ Việt Nam, anh lái xe có vẻ rất thân thiện không như những gì mình tưởng tượng về người TQ. Cũng có thể họ biết em là khách và đi chung với "người đẹp" hoặc được công ty giao nhiệm vụ... nhưng qua cách ăn nói em cảm nhận được anh ta thật lòng.
Người TQ rất có thiện cảm khi biết mình là người Việt, mình đã gặp rất nhiều người TQ ồ lên ngạc nhiên khi biết và có thái độ cử chỉ thân tình hơn hẳn trước đó. Có lần ở Hoàng Sơn, 1 bà chị lơ xe còn chạy vào 1 ngôi nhà lôi 1 ông già ra chỉ mình nói kiểu "thằng này là Yue Nản đấy", vậy là ông già chạy ra dùng cả 2 tay nắm chặt tay mình lắc lắc, vừa cười vừa nhìn mình trìu mến như anh hùng xứ nào ghé qua.

Mình hiểu là TQ đã làm tốt cam kết ở Thành Đô trước đây, giấu biệt toàn bộ thông tin về cuộc chiến 1979, nên dân TQ vẫn chỉ còn nhớ về VN như 1 đất nước láng giềng oai hùng từng thắng "đế quốc Mỹ" trong quá khứ

Nhá trước 1 ảnh của em váy đen sau khi ăn tối uống bia và đưa em về KS cho đúng chất CNL. View attachment 1958033 Đủ 100 like gỡ ngôi sao ra.

Gái TQ đặc biệt là nách em nào cũng "violon" nhưng có chút bia bọt vô rồi thì có "amazon" cũng mặc
Phụ nữ TQ coi việc nhổ lông nách là tối kỵ, vừa hao tài vật, vừa mất sức khỏe... trừ mấy em làm việc liên quan đến showbiz, người mẫu hay tiếp xúc quá gần với Tây mới nhỏ thôi

Hạng D
30/7/16
2.634
57.804
113
Làm gì làm, anh Páo đen nhớ chả thù dân tộc là đc
Thiếu tiền thì á lên 1 tiếng. Bọn cnler sẽ cố quyên góp đủ...

Hạng D
16/1/13
4.800
81.074
113
Làm gì làm, anh Páo đen nhớ chả thù dân tộc là đc
Thiếu tiền thì á lên 1 tiếng. Bọn cnler sẽ cố quyên góp đủ...

=>

Theo tôi thì làm nô lệ sướng cho chúng thì có . Chúng không sướng thì chúng đạp đầu puma ngay :)

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
Người TQ rất có thiện cảm khi biết mình là người Việt, mình đã gặp rất nhiều người TQ ồ lên ngạc nhiên khi biết và có thái độ cử chỉ thân tình hơn hẳn trước đó. Có lần ở Hoàng Sơn, 1 bà chị lơ xe còn chạy vào 1 ngôi nhà lôi 1 ông già ra chỉ mình nói kiểu "thằng này là Yue Nản đấy", vậy là ông già chạy ra dùng cả 2 tay nắm chặt tay mình lắc lắc, vừa cười vừa nhìn mình trìu mến như anh hùng xứ nào ghé qua.

Mình hiểu là TQ đã làm tốt cam kết ở Thành Đô trước đây, giấu biệt toàn bộ thông tin về cuộc chiến 1979, nên dân TQ vẫn chỉ còn nhớ về VN như 1 đất nước láng giềng oai hùng từng thắng "đế quốc Mỹ" trong quá khứ

Phụ nữ TQ coi việc nhổ lông nách là tối kỵ, vừa hao tài vật, vừa mất sức khỏe... trừ mấy em làm việc liên quan đến showbiz, người mẫu hay tiếp xúc quá gần với Tây mới nhỏ thôi
Chỉ có bọn chính khách mới có thái độ ko tốt với Vn thôi, người dân thì rất thiện cảm, sv tq thì tốt bụng, giúp nhiệt tình còn hơn Vn với Vn nữa.