Hạng B2
16/10/09
101
7
18
Chào các bác. Vợ hai C200 W204 của e hiện có hiện tượng khởi động (đề) yếu. vào hãng ktra thì thấy báo cần phải thay ắc quy do ko tích được nhiều điện và để lâu vài ngày không đi thì có thể bị chết. Hãng báo giá e thay cái ắc quy và thiết bị giá cao quá, trong khi ở ngoài họ bảo thay thoải mái không vấn đề gì mà giá chỉ bằng có 1/4.
Nhiều người bảo là ắc quy Merc thì còn có bộ điều khiển nên hãng mới thay được không sẽ báo lỗi, thế nhưng ở gara báo sẽ giữ nguồn điện khi thay nên đảm bảo sẽ không có vấn đề gì về lỗi máy tính. e phân vân quá, xin các bác ít lời khuyên, thời buổi thóc cao gạo kém nên cân đo quá.

Thêm nữa, ngoài họ bảo có 2 loại Atlas 668 thì vừa in nhưng yếu hơn loại 100 (khỏe hơn) nên không biết nếu thay ắc quy khỏe quá thì có vấn đề gì không nhỉ?

Hạng B2
17/4/10
184
5
18
Bác hoàn toàn có thể ra ngoài thay ắc quy, khi thay thợ đấu dây duy trì dòng điện không bị ngắt là yên tâm không ảnh hưởng gì tới hệ thống điều khiển cả bác ạ

Hạng B2
17/3/10
288
57
28
xe các bác mua năm nào mà đã phải thay rồi. Bác chủ thử vào Gara Quê Hương hỏi xem.

Hạng B2
16/10/09
101
7
18
Cám ơn bác đã trả lời, e ở HN. Xe e chạy đc hơn 2 năm roài bác. chưa thay gì, nhưng có thế cớnhũng thời gian mà để lâu ko đi thì ắc quy ko đc tích điện nên đấy cũng là 1 nguyên nhân.

Nếu các bác bảo ko sao thì e cứ thử thay ngoài xem sao.

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113
congdl nói:
Cám ơn bác đã trả lời, e ở HN. Xe e chạy đc hơn 2 năm roài bác. chưa thay gì, nhưng có thế cớnhũng thời gian mà để lâu ko đi thì ắc quy ko đc tích điện nên đấy cũng là 1 nguyên nhân.

Nếu các bác bảo ko sao thì e cứ thử thay ngoài xem sao.
2 năm thì chưa phải thay đâu, bác coi lại xem có phải bình dzin theo xe kg? Vì em thấy nhiều xe toàn bị tài xế luộc đồ, đến khi họ nghỉ khá lâu mới phát hiện.

Hạng B2
16/10/09
101
7
18
@ Vĩnh Nam: :D Cám ơn bác, nhưng quả thực đề nó bị yếu và có 1 hôm e ko đề đc, 5 phút sau mới đề đi đc. ktra nó thế. Mà nếu chở hoa hậu hoàn vũ 08 thì thích thật, nhưng sao ko thấy thơm ta hehe
@son nguyen: chắc bình zin bác ạ, e ko động đến mà

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
congdl nói:
@ Vĩnh Nam: :D Cám ơn bác, nhưng quả thực đề nó bị yếu và có 1 hôm e ko đề đc, 5 phút sau mới đề đi đc. ktra nó thế. Mà nếu chở hoa hậu hoàn vũ 08 thì thích thật, nhưng sao ko thấy thơm ta hehe
@son nguyen: chắc bình zin bác ạ, e ko động đến mà
Chỉ cần anh thay bình đúng thông số dòng điện của bình chuẩn là được.
Vd: bình của C-class là 70Ah, 80Ah, hay 90Ah thì anh chọn bình ắc quy đúng thông số như vậy.
Trong số các dòng ắc quy ô tô tại Hà Nội, thường thấy dòng Atlas chạy được, tuổi thọ 3-4 năm, giá khoảng 2 triệu-2,5 triệu/bình, trong hãng chắc là 10 triệu!
Phương pháp thay thì có 2 cách để không ngắt điện nuôi bộ nhớ ngầm của xe Mercedes C-class:
Cách 1: Đấu song song ắc quy cũ và ắc quy mới. Tháo ắc quy cũ ra, lắp ắc quy mới vào, xiết 2 vít âm dương rồi tháo dây nối song song. Nguồn điện nuôi không bị ngắt.
Cách 2: Đề nổ máy, khi máy nổ thì nguồn nuôi từ máy phát, nên cứ tháo ắc quy cũ ra và thay ắc quy mới vào, không có vấn đề gì.

Hạng B2
16/10/09
101
7
18
@muaxuanvinhcuu: cám ơn bác đã hướng dẫn như trên. Vậy nếu cửa hàng nói bình 100 khỏe hơn có nghĩa là nguồn khỏe hơn ạ? hay là 100ah? và nếu khỏe hơn thì thay vào có hại không bác.

Vì nếu khỏe hơn mà dùng được lâu thì e thay luồn cho máu.