Hạng D
16/10/11
1.723
9.084
113
Dear 5000 AE!
Tết này em tính dự kiến đề pa tờ HCM -> Nghệ An vào ngày cận Tết (chắc 25-26 âm lịch). Em cũng cũng đạp về tết kiểu này đâu đó 8-9 lần òi (toàn đi Ql1A), em thì toàn chạy đêm và ngày ngủ, các topic trước thì có một số AE khuyên chạy QL 14 (em đi Ql14 thì chỉ mới tới BMT, khúc tiếp theo chưa đi bao giờ). Vì chạy đêm đường không có giải phân cách (ngán ngán mấy anh xe lớn). Năm nay thấy Miền Trung mưa lũ nên không biết tình hình đường sá QL1A có hư hỏng nhiểu không?.
Các năm trước em chạy QL1A thì xấy ra mấy cái như sau ( em chạy đề pa SG 19h )
- Các chú xxx bao la đếm mỏi tay (có tỉnh cứ thấy biển SG là vẫy thôi, vào cho đủ thứ lỗi...)
- Từ SG -> Phan Thiết (có năm bò như rùa chạy, xe đông khủng khiếp, nhất là khu vực Đồng Nai...)
- Từ Bình Định - > Quảng Ngãi (vừa xa vừa đường xấu, đang làm đường, không giải phân cách..)
Quan điểm của em chắc cũng cùng ý kiến với một số AE:
- số km xa hơn nhưng đường thông thoáng, đường đẹp và dễ chạy thì vẫn option 1
- Phí đường bộ cao hơn hay thấp hơn nhưng đi khỏe hơn thì vẫn chiến đấu.
Nếu đi QL14 (các dv có ok không, rừng rú nhiều vậy có cọp chặn đường k?....) em cũng đang dự kiến đi cung đường này.
Nhờ 5000 AE tư vấn dùm với ah. Chúc AE cùng đam mê đề pa cuối năm an toàn trên mọi nẻo đường nhé. Cám ơn AE
Bác muốn né khúc đồng nai thì tốt nhất xuất phát 3-4h sáng nhé. Lần nào mình về quê zợ đều xuất phát tầm này bao kẹt xe và xxx tầm giờ này là mấy chú ấy cũng chia xèng về ngủ ca sau thì 6-7h mới xuất hiện tiếp

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Dear 5000 AE!
Tết này em tính dự kiến đề pa tờ HCM -> Nghệ An vào ngày cận Tết (chắc 25-26 âm lịch). Em cũng cũng đạp về tết kiểu này đâu đó 8-9 lần òi (toàn đi Ql1A), em thì toàn chạy đêm và ngày ngủ, các topic trước thì có một số AE khuyên chạy QL 14 (em đi Ql14 thì chỉ mới tới BMT, khúc tiếp theo chưa đi bao giờ). Vì chạy đêm đường không có giải phân cách (ngán ngán mấy anh xe lớn). Năm nay thấy Miền Trung mưa lũ nên không biết tình hình đường sá QL1A có hư hỏng nhiểu không?.
Các năm trước em chạy QL1A thì xấy ra mấy cái như sau ( em chạy đề pa SG 19h )
- Các chú xxx bao la đếm mỏi tay (có tỉnh cứ thấy biển SG là vẫy thôi, vào cho đủ thứ lỗi...)
- Từ SG -> Phan Thiết (có năm bò như rùa chạy, xe đông khủng khiếp, nhất là khu vực Đồng Nai...)
- Từ Bình Định - > Quảng Ngãi (vừa xa vừa đường xấu, đang làm đường, không giải phân cách..)
Quan điểm của em chắc cũng cùng ý kiến với một số AE:
- số km xa hơn nhưng đường thông thoáng, đường đẹp và dễ chạy thì vẫn option 1
- Phí đường bộ cao hơn hay thấp hơn nhưng đi khỏe hơn thì vẫn chiến đấu.
Nếu đi QL14 (các dv có ok không, rừng rú nhiều vậy có cọp chặn đường k?....) em cũng đang dự kiến đi cung đường này.
Nhờ 5000 AE tư vấn dùm với ah. Chúc AE cùng đam mê đề pa cuối năm an toàn trên mọi nẻo đường nhé. Cám ơn AE
Năm ngoái nhà em chạy QL14, qua đèo Lò Xo xuống Đà Nẵng chui qua Hải Vân là đến Huế. Đường dễ đi, chạy đều đều 80km/h, đoạn Gia Lai - Kon Tum đường đẹp và vắng, đi còn dễ hơn đoạn Đăk Nông - Đăk Lắk.
Nhưng em khuyên bác nếu chạy QL14 nên đi ban ngày, đi đêm xe khách chạy ẩu lắm, đường rừng núi lại tối nhất là qua các đoạn đường đèo. Bác có thể xuất phát sớm lúc 4h sáng, chạy đén Kon Tum ngủ lại, sáng hôm sau qua đèo Lò Xo xuống Đà Nẵng, tối là về đến Nghệ An. Như vậy đi 2 ngày 1 đêm rất thoải mái.
Phí đường bộ đi QL14 rẻ hơn đi QL1A, xăng xe cũng tiết kiệm hơn 1/2 bình.

• Like
Reactions: binbinmeo2010
Tập Lái
2/5/14
20
8
3
chào bác e cũng dự tính về tối 26 nếu được mình tập trung đi cho vui bên mình có khoảng 3 xe rồi

Tập Lái
6/4/17
42
51
18
43
Năm ngoái e ra bằng đg QL14, vào thì QL1A. Đi QL14 thì ko nên đi đêm bác ạ, có nhiều lý do ko nên, đường nhỏ, vắng, đèo dốc, ko dải phân cách, đường này cảnh đẹp mà chạy đêm cũng hơi phí :)

Hạng D
4/7/13
1.552
6.101
133
Sài Gòn
Năm ngoái nhà em chạy QL14, qua đèo Lò Xo xuống Đà Nẵng chui qua Hải Vân là đến Huế. Đường dễ đi, chạy đều đều 80km/h, đoạn Gia Lai - Kon Tum đường đẹp và vắng, đi còn dễ hơn đoạn Đăk Nông - Đăk Lắk.
Nhưng em khuyên bác nếu chạy QL14 nên đi ban ngày, đi đêm xe khách chạy ẩu lắm, đường rừng núi lại tối nhất là qua các đoạn đường đèo. Bác có thể xuất phát sớm lúc 4h sáng, chạy đén Kon Tum ngủ lại, sáng hôm sau qua đèo Lò Xo xuống Đà Nẵng, tối là về đến Nghệ An. Như vậy đi 2 ngày 1 đêm rất thoải mái.
Bác chia đường như này rất không hợp lý. Sáng 4h xuất phát thì 4h chiều đã tới Kon-Tum, đi nữa cũng không được vì sợ đường đèo ban đêm. Hôm sau dậy sớm đi thì khả năng dính sương mù rất cao, 750 km chạy về Vinh là vấn đề lớn cho ngày thứ hai.

Đi 2 ngày hợp lý thì chỉ có QL 1A, 3 ngày thì đi 14 ngắm cảnh.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Bác chia đường như này rất không hợp lý. Sáng 4h xuất phát thì 4h chiều đã tới Kon-Tum, đi nữa cũng không được vì sợ đường đèo ban đêm. Hôm sau dậy sớm đi thì khả năng dính sương mù rất cao, 750 km chạy về Vinh là của vấn đề cho ngày thứ hai.

Em từng đi từ 4h sáng và 4h chiều đã lên đèo Lò Xo, ăn cơm tối ở Đà Nẵng, ngủ lại ở Huế và 11h trưa hôm sau có mặt ở Vinh. Lần đó chạy hơi nhanh :)

Hạng D
4/7/13
1.552
6.101
133
Sài Gòn
Em từng đi từ 4h sáng và 4h chiều đã lên đèo Lò Xo, ăn cơm tối ở Đà Nẵng, ngủ lại ở Huế và 11h trưa hôm sau có mặt ở Vinh. Lần đó chạy hơi nhanh :)
Em không nói là không chạy được, chỉ là tránh chạy đêm đường đèo núi thôi. Cắt đôi thì đi QL1A hợp lý hơn nhiều.

Hạng B2
27/9/11
203
75
28
46
Quần đảo Hoàng Sa
cám ơn Bác

Hạng B2
27/9/11
203
75
28
46
Quần đảo Hoàng Sa
Bác chia đường như này rất không hợp lý. Sáng 4h xuất phát thì 4h chiều đã tới Kon-Tum, đi nữa cũng không được vì sợ đường đèo ban đêm. Hôm sau dậy sớm đi thì khả năng dính sương mù rất cao, 750 km chạy về Vinh là vấn đề lớn cho ngày thứ hai.

Cám ơn Bác

Hạng B2
27/9/11
203
75
28
46
Quần đảo Hoàng Sa
chào bác e cũng dự tính về tối 26 nếu được mình tập trung đi cho vui bên mình có khoảng 3 xe rồi
Đường dài chạy khó chờ nhau lắm, em cũng từng đi với nhóm nhưng chỉ báo nhau công an được thui, đến chỗ ăn cũng cách nhau cả tiếng lận