Hạng D
31/10/09
1.797
2.092
113
www.otosaigon.com
Từ lúc sử dụng xe đến giờ em rút dc 1 ít kinh nghiệm cho bản thân e chia sẻ lên đây mong các bác góp ý và chia sẻ thêm để lái xe an toàn hơn.
Khi em đề máy xe xong là em lập tức hạ cửa kính bên tài và bên phụ , ko mở máy lạnh, ko mở nhạc. Sau khi xe đã ra khỏi gara lăn bánh trên đường e mới bắt đầu đóng cửa kính và mở máy lạnh và nhạc
Và trước khi đưa xe vào gara cất em cũng thực hiện các thao tác là tắt máy lạnh, tắt nhạc và hạ kính bên tài và bên phụ xuống, sau khi đậu đỗ xong em mới tắt máy xe đóng kính và lock cửa.
Mục đích e tập thói quen này vì sở dĩ khi lấy xe ra khỏi gara cũng như khi cất vào gara lúc này thường xuyên phải de hoặc bẽ lái tới lui vv.. rất dễ bị va quẹt
Em hạ kính đồng thời ko mở nhạc vì nếu có gì người ở ngoài la lên mình còn nghe thấy
Em chưa vội mỏ máy lạnh lúc lấy xe ra vì e nghĩ lúc đó máy mới khởi động nên chưa ổn định, còn em tắt máy lạnh khi đưa xe vào cất vì lúc đó e nghĩ hơi lạnh còn lai trong xe là đủ đồng thời hạn chế dùng chìa khóa tắt 1 lúc vừa máy xe vừa máy lạnh
E nghĩ thói quen này rất có lợi nhất là nhũng lúc mình đã có hơi men trong người vì e đã tùng thấy có người lúc de xe tới lui, trong người có hơi men , xe thì mở nhạc to đùng ở ngoài ng ta la cũng chả nghe ủi vô luôn vách tường.
Các bác góp ý thêm nhé!

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
@ còn em tắt máy lạnh khi đưa xe vào cất vì lúc đó e nghĩ hơi lạnh còn lai trong xe là đủ đồng thời hạn chế dùng chìa khóa tắt 1 lúc vừa máy xe vừa máy lạnh

Các Bác nhà máy khuyên khi về gần nhà khoảng 1 km thì nên tắt máy lạnh, nhưng vẫn để gió. Mục đích là gió tiếp tục làm két lạnh trở lại bình thường- nên không bị đóng ẩm, bụi bẩn.

• Like
Reactions: doanchinhkhach
Hạng D
15/2/12
2.423
4.564
113
Các Bác cắm chìa vào đề máy ngay hay chờ khoảng 3-5 giây cho đèn báo bơm xăng tắt kèm tiếng bip bip rồi đề?

Hạng D
31/10/09
1.797
2.092
113
www.otosaigon.com
E cắm chìa và chờ khoảng 3 đến 5 giây cho đèn kiểm tra trên đồng hồ tắt hết thì em mới đề (hình như là 2 cái đèn này: đèn kiểm tra động cơ và đèn SRS) xe em grandis còn e ko biết xe khác thì sao nữa.

• Like
Reactions: te_te
Hạng B2
16/12/09
183
483
63
Open công tắc chờ đèn SRS tắt thì đề máy, trước khi tắt máy thì tắt AC trước, lên all kính. Em chỉ làm bao nhiêu đó thôi.