Hạng B2
1/2/16
161
189
43
Ảnh hưởng của việc dán phim cách nhiệt đến chất lượng camera hành trình

Chào các bác, Em mới lấy em Mazda 2 hồi đầu tháng 2 và theo gói KM của hãng có tặng phim dán cách nhiệt Llumar. Việc dán này được thực hiện tại nhà máy do các chuyên gia bên Llumar qua dán.Vừa rồi em có gắn camera hành trình HP f800x trong xe nhưng chất lượng hình ảnh khi qua kính lái giảm khá đáng kể vào buổi sáng hay buổi tối.[pagebreak][/pagebreak]

Trong phiếu bảo hành có ghi phim dán kính lái là loại Air80.

EM up thử 2 video lên youtube để các bác xem chất lượng bị giảm khi qua phim này thế nào.

Các bác khác đang xài camera hành trình HP f800x xem dùm em chất lượng video này của em so với các bác thế nào cho em biết nhé.
Ban ngày

Ban đêm

Em có tham khảo 1 vài ý kiến trên mạng thì thấy người ta nói rằng do khi dùng nhiệt để là cho phim cong theo kiếng lái thì tùy vào tay nghề của thợ, thợ xịn thì ít méo hình còn kém thì méo nhiều. Chắc trường hợp của em là do tay nghề kém rồi.

Vậy các bác nào xài camera hành trình bị giống em chưa và đã khắc phục thế nào, phim này còn BH nhưng chắc vấn đề này nằm ngoài điều khoản bảo hành rồi.

Ngoài việc lột nó ra để khắc phục thì còn cách nào khác vẫn giữ nó lại mà giảm bớt việc méo hình không các bác.
Chân thành cảm ơn các bác ạ.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Em xin update phần 2 đã khắc phục tình trạng này bằng cách thay đổi góc quay của camera theo link bên dưới
https://www.otosaigon.com/threads/a...n-chat-luong-camera-hanh-trinh.8717683/page-7

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
14/8/11
4.167
87.957
113
Mình thì không thấy ảnh hưởng hình ảnh!! Mình dán Vkool!!
Về nguyên tắc thì cũng không ảnh hưởng!! Vì xét yếu tố quang học những gì mắt thường nhìn tốt thì quay qua camera cũng vậy thôi!!:)
Chỉ có điều, thấy rõ việc dán phim cách nhiệt có ảnh hưởng tới thu phát GPS và hiển thị tốc độ cũng ảnh hưởng theo!!

Hạng B2
1/2/16
161
189
43
em cũng mới gắn dc 5 ngày, hình như cũng như bác.
Cho em hỏi cái bác đưa file lên youtube như thế nào vậy
Nếu bác đã có TK trên youtube rồi thì bác rút thẻ nhớ ra cắm vào máy tính chép file vào rồi up lên thôi. Bác có thể google " làm sao up video lên youtube" là nó ra cả đống hướng dẫn đó bác.
Em setup mỗi file ghi hình là 3 phút, tầm 300Mb mỗi file.

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng F
16/7/15
6.295
25.148
113
Chào các bác,
Em mới lấy em Mazda 2 hồi đầu tháng 2 và theo gói KM của hãng có tặng phim dán cách nhiệt Llumar. Việc dán này được thực hiện tại nhà máy do các chuyên gia bên Llumar qua dán.
Vừa rồi em có gắn camera hành trình HP f800x trong xe nhưng chất lượng hình ảnh khi qua kính lái giảm khá đáng kể vào buổi sáng hay buổi tối.
EM up thử 2 video lên youtube để các bác xem chất lượng bị giảm khi qua phim này thế nào.

Các bác khác đang xài camera hành trình HP f800x xem dùm em chất lượng video này của em so với các bác thế nào cho em biết nhé.
Ban ngày
https://www.youtube.com/watch?v=GBhKA4rvdV8
Ban đêm
https://www.youtube.com/watch?v=QKQ94BQ5E4Q

Em có tham khảo 1 vài ý kiến trên mạng thì thấy người ta nói rằng do khi dùng nhiệt để là cho phim cong theo kiếng lái thì tùy vào tay nghề của thợ, thợ xịn thì ít méo hình còn kém thì méo nhiều. Chắc trường hợp của em là do tay nghề kém rồi.

Vậy các bác nào xài camera hành trình bị giống em chưa và đã khắc phục thế nào, phim này còn BH nhưng chắc vấn đề này nằm ngoài điều khoản bảo hành rồi.

Ngoài việc lột nó ra để khắc phục thì còn cách nào khác vẫn giữ nó lại mà giảm bớt việc méo hình không các bác.
cam hành trình đa phần ống kính là "mắt cá", nên hình sẽ cong như vậy, 99% như của bác là bình thường!
nếu bác thấy clip hình cong ít/không cong thì khả năng là đã chỉnh thông số FOV (nearly, middle...), chỉnh FOV thì trường nhìn sẽ nhỏ lại, hình sẽ bớt cong (do crop bớt phần ngoài);

p/s: nhin clip của bác thì em thấy còn sjc4000wifi của em đáng tiền... :D

Hạng D
26/6/08
1.943
1.346
113
minhphuongoto.com
Chào các bác,
Em mới lấy em Mazda 2 hồi đầu tháng 2 và theo gói KM của hãng có tặng phim dán cách nhiệt Llumar. Việc dán này được thực hiện tại nhà máy do các chuyên gia bên Llumar qua dán.
Vừa rồi em có gắn camera hành trình HP f800x trong xe nhưng chất lượng hình ảnh khi qua kính lái giảm khá đáng kể vào buổi sáng hay buổi tối.

Ban ngày
https://www.youtube.com/watch?v=GBhKA4rvdV8
Ban đêm
https://www.youtube.com/watch?v=QKQ94BQ5E4Q

Chào bác!

Em là người đã bán cái cam này cho bác. Trường hợp này của bác không thường gặp.

Em nghĩ do bị bóng taplo kết hợp với khúc xạ ánh sáng làm cho hình ảnh không thật rõ nét.

Có thể kiểm tra điều này bằng cách mang cam ra quay ở môi trường ngoài để so sánh.

Hạng B2
1/2/16
161
189
43
cam hành trình đa phần ống kính là "mắt cá", nên hình sẽ cong như vậy, 99% như của bác là bình thường!
nếu bác thấy clip hình cong ít/không cong thì khả năng là đã chỉnh thông số FOV (nearly, middle...), chỉnh FOV thì trường nhìn sẽ nhỏ lại, hình sẽ bớt cong (do crop bớt phần ngoài);

p/s: nhin clip của bác thì em thấy còn sjc4000wifi của em đáng tiền... :D

Cái hiệu ứng cong do ống mắt cá thì em không bàn tới, mà vấn đề em hỏi là hình nó bị nhân lên khi qua phim dán trên xe.
bác xem khúc 1p10 trên video này https://www.youtube.com/watch?v=GBhKA4rvdV8
với cái hình em đính kèm trên đây nhé.
Ảnh hưởng của việc dán phim cách nhiệt đến chất lượng camera hành trình

Hạng F
16/7/15
6.295
25.148
113
em có thấy cái gì nhân lên đâu bác? hình ảnh phản chiếu lên!?!?

Hạng B1
1/1/15
60
316
53
33
Mình cũng sài f800x, dán phim cách nhiệt 3M, hình ảnh đẹp ko như của bác. Hình của bác như bị nhòe (lòe) giống như ngày xưa mình sài màn hình vi tính CRT lâu năm bị nhòe phải mở ra chỉnh lại focus nằm trên flyback. Bác thử mang camera ra ngoài quay thử rồi xem hình ảnh là biết do camera hay phim cách nhiệt.