Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Có trường hợp này bác nảo gặp chưa . Đôi lúc ngồi trong xe, khi dừng chờ đèn đỏ sau mấy xe khác , đến khi các xe trước mặt hoặc bên hông khởi hành thì mình cứ có cảm tưởng là các xe khác đứng yên, còn xe mình thì bị trôi về phía sau . Cảm giác này làm cho mình hốt hỏang chỉ 1 giây rồi tỉnh ngay nhưng nó vẫn làm cho mình sởn tóc gáy vài chục phút sau

VNA
Hạng B2
22/9/04
146
0
0
53
Very Near Airport
RE: Ảo giác

Em cũng bị trường hợp này rồi, nhưng ngay lập tức nhìn ra bên ngoài vào một vật cố định nào đó vd như cột điện, nhà... và sau đó thì mọi việc lại ổn ngay thôi.

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Chỉ vì 1 giây ảo giác lúc đợi đèn đỏ mà bác lo lắng đến vài chục phút sau thì nguy hiểm quá. Thôi thế này, lần sau đến đèn đỏ thì Bác cứ chạy qua, không phải đợi. Chắc chắn không còn ảo giác:D Nếu không thích thì Đến ngã 3 ngã 4 Bác làm đầy đủ như sau: Kéo phanh tay; Đạp phanh chân; vào số (số 1 hay số lùi tùy địa hình); tắt máy, thậm chí là xuống chèn bánh lại. Lúc nào đèn xanh ta làm ngược lại thế là :D
P.S. Đây là cảm giác thông thường mà, đến ngã tư đèn đỏ thì Bác cứ nhìn vào cái vật gì cố định ấy (ví như chính cái đèn đỏ) chứ đừng nhìn vào những cái xe bên cạnh hay 1 em lon lét nào hết

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/9/03
139
2
0
Hà Nội
www.gattanday.net

tôi cũng bị một lần, lúc đó ko phải đèn đỏ mà là tắc đường, kẹt đám xe tải, xe khách to đùng ở Ngã Tư Sở(HN), đến lúc chúng nó tiến lên, tôi thì chả thấy gì, mẹ tôi ngồi đằng sau tưởng xe mình bị tụt, kêu ầm lên, mặc dù mình đang đạp phanh chân, thế là kéo phanh tay, lại thấy tụt nhanh hơn vì bọn kia di chuyển nhanh hơn :D, tắt máy, vào số vẫn thấy tụt mới phát hiện ra:D:D

bị một lần đó thôi, lúc đó cũng mới lái xe khoảng 1 năm, lần sau mà thấy thế thì quen rồi, hiểu ngay vấn đề, cũng vài lần mọi người ngồi trong xe kêu ầm lên nhưng mình cứ ngồi cười mà nhớ lại kỷ niệm ấy thôi

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Đây đúng là ảo giác thật do trạng thái tâm thần lúc đó không ổn định như mệt mỏi, căng thẳng, mất ngủ, ... bác chỉ cần nhắm mắt lại, lắc đầu vài cái, xong mở mắt ra là trạng thái sẽ trở về như cũ, lại đi tiếp bình thường thôi bác :D

evo
Hạng B2
28/5/04
119
0
16

Bác Quân vui tính quá [8D]
Trích đoạn: quanroll

tôi cũng bị một lần, lúc đó ko phải đèn đỏ mà là tắc đường, kẹt đám xe tải, xe khách to đùng ở Ngã Tư Sở(HN), đến lúc chúng nó tiến lên, tôi thì chả thấy gì, mẹ tôi ngồi đằng sau tưởng xe mình bị tụt, kêu ầm lên, mặc dù mình đang đạp phanh chân, thế là kéo phanh tay, lại thấy tụt nhanh hơn vì bọn kia di chuyển nhanh hơn :D, tắt máy, vào số vẫn thấy tụt mới phát hiện ra:D:D

bị một lần đó thôi, lúc đó cũng mới lái xe khoảng 1 năm, lần sau mà thấy thế thì quen rồi, hiểu ngay vấn đề, cũng vài lần mọi người ngồi trong xe kêu ầm lên nhưng mình cứ ngồi cười mà nhớ lại kỷ niệm ấy thôi

Hạng B2
6/2/06
121
20
18

Cảm giác của bác adco không khác gì ngồi trên tàu hỏa đang đỗ trong ga. Khi một đoàn tàu khác ngay sát tàu của mình chạy, mình cũng có cảm giác tàu của mình chạy mặc dù nó vẫn đứng yên. Theo em, tôt nhất là bác đừng nên nhìn sang xe bên cạnh

Tập Lái
7/9/05
47
0
6
Hanoi

Em lúc mới lái xe cũng vậy. Cuống cuồng đạp phanh vì ngỡ bị trôi xe. Lái 1 thời gian thi bị ít hơn và không hoảng nữa.

Hạng B2
28/11/05
223
4
18
53
Saigon

Hình như ai cũng đã từng bị như vậy . Ngay cả bây giờ sau khi lái xe rất nhiều năm em vẫn bị cảm giác đó . Cách giải quyết là ngay lập tức nhấn mạnh thêm vào chân thắng ( để tự nhận thấy chắn chắn là xe đang dừng tuyệt đối ;) ) và mắt tập trung nhìn thẳng về phía trước khoảng vài giây . Ảo giác sẽ biến mất ngay .

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Trường hợp của tui là đi vào ban đêm mấy bác à . Lúc đó dừng đèn đỏ , xe tui kẹt giữa các xe khác, đằng sau là 1 xe lớn pha đèn sáng choang . Khi đèn xanh tui không thấy vì bị khuất thì xe trước mặt depart từ từ , lúc đó tui đang lui cui với cái CD, nhìn lên thì thấy xe trôi , hỏang quá ,vì xe sau đậu rất sát , nó lại bóp coi inh ỏi , đạp thắng lút ga nó vẫn trôi , tóc gáy dựng hết , tui vội vào số và zọt tới , lúc đó mới tỉnh ra . Nghỉ lại mới hiểu là xe sau nó bóp còi báo đèn xanh rồi chạy đi chứ không phải là xe mình sắp va vào nó[8D]