Hạng B1
15/9/12
68
375
53
thiên đàng
Xin các bác tư vấn , anh của em có mua căn hộ ở Vũng Tàu và cho thuê homestay , giữa chủ đầu tư và cư dân có mâu thuẩn trong vấn đề cư dân đòi thành lập bạn quản trị , thế là chủ đầu tư cho cái thông báo này đến từng nhà qua đường thư bảo đảm . Mà ở Vũng Tàu thì căn hộ cho thuê kiểu này rất nhiều , giờ doanh nghiệp chơi cú này cư dân nhảy tưng tưng vì hầu hết chủ nhà mua cho thuê kiểu này chứ ít người ở lắm .

Attachments

• Like
Reactions: vuichoithoaimai
Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Homestay thì cũng để ở chứ để gì, CDT này làm càn rồi. Bạn đăng ký cho khách lưu trú đàng hoàng thì chẳng sợ thằng nào cấm bạn

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Thuê Luật sư chơi tới CDT đi bác. bố láo quá
Tập hợp dân càng đông càng tốt làm đơn thưa gửi UBND TP VT và mời báo chí tới chơi cho ra nhẽ lun. Đưa lên FB và mạng xã hội cho Sơn Thịnh nó sợ

Hạng B2
5/6/18
275
758
93
SG
Luật nhà ở 2015
Điều 10. Quyền của chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở

1. Đối với chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì có các quyền sau đây:
a) Có quyền bất khả xâm phạm về nhà ở thuộc sở hữu hợp pháp của mình;
b) Sử dụng nhà ở vào mục đích để ở và các mục đích khác mà luật không cấm;

Vì chưa có quy định pháp lý về condotel nên để tránh căng thẳng, bạn tư vấn chủ nhà làm hợp đồng cho mượn nhà, mục đích mượn là để ở. Thuê nhà thì có thể coi là kinh doanh vì có tính giá thuê chứ mượn nhà thì chắc chắn không phải kinh doanh vì không có giá mượn. Đây là một cách lách luật để tránh tranh chấp với CĐT vì nhà mình ở đó, họ gây khó dễ thì cũng khó cho mình và khách.

Hạng B1
15/9/12
68
375
53
thiên đàng
Cám ơn bác tư vấn và dẫn luật , nhưng hầu hết là thuê ngắn ngày , ở 1 vài đêm thôi chứ ko thuê dài hạn , còn cách nào nữa không bác ?

Hạng D
30/11/10
3.961
55.744
113
Hình thức của anh có phải là kinh doanh không? Nếu là kinh doanh thì phải viện dẫn đến các luật kinh doanh nữa

• Like
Reactions: tonyteo05
Hạng B2
5/6/18
275
758
93
SG
Cám ơn bác tư vấn và dẫn luật , nhưng hầu hết là thuê ngắn ngày , ở 1 vài đêm thôi chứ ko thuê dài hạn , còn cách nào nữa không bác ?

Bạn cứ làm sẵn một loạt hợp đồng mượn nhà, để trống thông tin khách, thời gian để mình ghi vào sau, khách tới cho ký, khách đi lấy lại, không cần công chứng gì hết, chỉ cần 2 bên ký là được. Mục đích thì cứ ghi là để ở, trông nhà giùm, quản lý nhà, sử dụng nhà ... đừng có chữ cho thuê là được.
Luật quy định là được sử dụng vào mục đích khác mà luật không cấm đó bạn. Những nội dung trên đều không nằm trong phạm vi điều cấm của luật.

• Like
Reactions: trưởng thôn
Hạng D
4/2/10
3.389
29.450
113
Bình Phước
caphocsinh.xim.vn
Bạn cứ làm sẵn một loạt hợp đồng mượn nhà, để trống thông tin khách, thời gian để mình ghi vào sau, khách tới cho ký, khách đi lấy lại, không cần công chứng gì hết, chỉ cần 2 bên ký là được. Mục đích thì cứ ghi là để ở, trông nhà giùm, quản lý nhà, sử dụng nhà ... đừng có chữ cho thuê là được.
Luật quy định là được sử dụng vào mục đích khác mà luật không cấm đó bạn. Những nội dung trên đều không nằm trong phạm vi điều cấm của luật.
Mượn thì bằng mồm cũng được :)

• Like
Reactions: trưởng thôn
Hạng C
3/6/16
543
11.966
93
Luật nhà ở 2015
Điều 10. Quyền của chủ sở hữu nhà ở và người sử dụng nhà ở

1. Đối với chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì có các quyền sau đây:
a) Có quyền bất khả xâm phạm về nhà ở thuộc sở hữu hợp pháp của mình;
b) Sử dụng nhà ở vào mục đích để ở và các mục đích khác mà luật không cấm;

......
Nội dung trên là chương II, điều 10.
Nhưng:
Chương I, Điều 6. Các hành vi bị nghiêm cấm:
11. Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở;
Như vậy là luật có cấm. BQL biết vận dụng luật đấy chứ?

Việc cho khách thuê ngắn ngày, khách đa dạng ra vào CC thường xuyên là tiềm ẩn hậu quả xấu cho cộng đồng sống trong CC. BQL có lý của họ nhìn từ góc độ an ninh, trật tự ..vv