Hạng B2
19/11/09
330
37
28
46
Vĩnh Long
mấy bác cho em hỏi. trong nội thị 2 bánh chạy 40km/h. 4 bánh chạy 50km/h. cái này là đúng luật.
trường hợp của em là vào thị trấn và trên đường ra thì có biển báo hết mọi lệnh cấm ( cái biển xanh, nền trắng, sọc đen..). qua khỏi biển báo đó khoảng 100m là địa điểm xx bắn tốc độ. em đi 2 bánh và em dính 52/40km/h. phạt 300 ngàn. em đóng rồi mà thấy sao sao đó. rõ ràng là không hợp lý. vì đã qua biển báo hết mọi lệnh cấm rồi mà. 2 bánh được chạy tối đa 60km/h chứ. theo em xx bắn tốc độ SAU BIỂN BÁO HẾT MỌI LỆNH CẤM VÀ PHẠT THEO QUY ĐỊNH TỐC ĐỘ NỘI THỊ LÀ hỏng hợp lý. các bác cho em ý kiến vụ này..

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Re:Bắn tốc độ sau biển báo hiệu hết mọi lệnh cấm

Trường hơp thứ nhất,nếu lúc đó bác đang đi trong khu đô thị và trước đó có biển giới hạn tốc độ 40 km/h,và biển hết mọi lệnh cấm vẫn nằm trong khu đô thị thì bác vẫn phải chấp hành tốc độ cho phép cho xe 2 bánh trong khu đô thị,vì thế bác bị lập BB là đúng.
Trường hợp thưa 2,nếu biển hết các lệnh cấm đã nằm ngoài khu đo thị,thì bác bị lập BB là sai.
Em đoán là bác sai,vì khi bị bắn bác vẫn còn chạy trong khu đô thị.

Hạng B2
4/2/11
234
0
18
51
sound&noise city
Có phải bác chủ thớt bị dính ở Long An,đoạn gần đến Tp Tân An?em nghe nói 2b hay bị dính khu vưc này

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52
Các bác chú ý biển này:

Nó là "biển báo thông tin về tốc độ, là một loại biển không có trong Điều lệ báo hiệu đường bộ 22 TCN 237-01, không được lạm dụng cắm tràn lan, chỉ cắm ở những vị trí thật sự cần thiết với khoảng cách từ 30-50km. Đối với biển quy định tốc độ tối đa cho phép, chỉ cắm ở những nơi thật sự nguy hiểm như: đoạn đường cong liên tục, đèo dốc, điểm đen cần phải hạn chế tốc độ liên tục 24/24h.

Giá trị tốc độ tối đa cho phép và khoảng cách cắm biển tương ứng phải phù hợp và đủ dài để các phương tiện có khả năng điều chỉnh tốc độ theo quy định của biển báo. Sau khi hết yêu cầu về hạn chế tốc độ, phải cắm biển “Hết hạn chế tốc độ tối đa”. Những trường hợp khác có thể thay thế bằng biển “Đi chậm”, biển “Nguy hiểm khác” hoặc các biển cảnh báo phù hợp..."

Biển này không có giá trị cấm hay xử phạt nhé, nó chỉ có tác dụng báo thông tin tốc độ cho các loại xe. Nếu bác đã ra khỏi biển 421 "hết khu đông dân cư" thì cho dù chưa đến biển "thông tin tốc độ" cũng được đạp thoải mái đến tốc độ tối đa cho phép theo luật.

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.631
1.827
113
38
Cà Mau

NGUYEN T nói:
Trường hơp thứ nhất,nếu lúc đó bác đang đi trong khu đô thị và trước đó có biển giới hạn tốc độ 40 km/h,và biển hết mọi lệnh cấm vẫn nằm trong khu đô thị thì bác vẫn phải chấp hành tốc độ cho phép cho xe 2 bánh trong khu đô thị,vì thế bác bị lập BB là đúng.
Trường hợp thưa 2,nếu biển hết các lệnh cấm đã nằm ngoài khu đo thị,thì bác bị lập BB là sai.
Cho em hỏi nếu ở trường hợp thứ nhất thì biển hết mọi lệnh cấm có tác dụng gì ạh?

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52

Jangnhut nói:
NGUYEN T nói:
Cho em hỏi nếu ở trường hợp thứ nhất thì biển hết mọi lệnh cấm có tác dụng gì ạh?

Hết cấm vượt, hết cấm còi, hết cấm đỗ dừng... nhưng không có nghĩa là hết hạn chế tốc độ, vì nếu còn trong nội thị, trong khu vực đông dân cư thì luật chỉ cho chạy 40-50kmh thoai, đạp lên vẫn chết...

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
21/12/10
308
1
18
Gò Vấp - Tp.HCM

Newbie_SG nói:
Jangnhut nói:
NGUYEN T nói:

Hết cấm vượt, hết cấm còi, hết cấm đỗ dừng... nhưng không có nghĩa là hết hạn chế tốc độ, vì nếu còn trong nội thị, trong khu vực đông dân cư thì luật chỉ cho chạy 40-50kmh thoai, đạp lên vẫn chết...

Chính xác con gà ác!