Hỏi/Đáp Kỹ Thuật bác sĩ cho em hỏi

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
Xe em gần đây nghe kêu lạch cạch khi máy nổ. Kêu nhỏ khi máy nóng và hơi lớn khi máy còn lạnh. Hỏi ra là bị hở trong búp xô hay búp xôi(:D...cái đó để gõ hay đóng mở sú páp - em không rõ ). Trong Samco nói xe em dùng búp xô dầu chứ không dùng cơ như 1 số xe khác nên không chỉnh đuợc mà phải thay (giá phụ tùng chính hãng khoảng 4-5tr). Họ nói là cái này chỉ gây khó chịu vì ồn (bên ngoài chứ trong xe không nghe), để vậy chạy không sao, khi nào kêu lớn hãy thay.
Có cách nào khắc phục "nhẹ nhàng" hơn không bác sĩ ? (Mấy cái này cấp trên không duyệt kinh phí cho em làm:D)

Bác sĩ cho em hỏi thêm một tí: bác sĩ biết ở đâu bán pistol xe cũ(4 bánh hay 2 bánh đều được), loại mà người ta vất bỏ cũng đuợc. Thằng bạn em đang học CN Vật liệu cần pistol để phân tích thành phần và nấu luyện. Bác sĩ biết ở đâu có chỉ dùm em nhé.

Thanks bác sĩ nhiều nhiều!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: bác sĩ cho em hỏi

Mút xo ( Búp so, Múp so.....????) là cơ cấu tự bù trừ khe hở nhiệt bằng áp suất dầu bơm lên Cu lass, động cơ có lắp cơ cấu này thì không phải hiệu chỉnh khe hở nhiệt của Súp Pắp nữa, đa phần máy rất êm và hoạt động ổn định...!
Những trục trặc của mút xo xảy ra thường là do dầu nhớt bị bẩn hay bơm yếu, nếu kéo dài không phải là không gây tổn hại gì, khe hở nhiệt lớn sẽ làm phát sinh xung lực do va đập làm "toè" các chi tiết chịu va đập đó...! ( Súp pắp và bản thân đệm của mút xo!). KHông phải lúc nào cũng phải thay mới mút xo, người ta có thể tháo ra và làm sạch nó để nó hoạt động ổn lại như cũ, cũng có thể cải thiện áp lực dầu bơm bằng cách khắc phục các khe hở khác trong máy hay thay dầu tốt (tính tẩy rửa cao!), thay lọc.....!)
Piston cũ thì không có bán đâu, chỉ đổi 555 và Cà phê thôi....!:D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Hì hì. Cảm ơn bác sĩ. hôm nào em nhờ bác sĩ xem hộ cái búp xo nhé.
Xe em mới thay lọc dầu+nhớt mới nhưng vẫn bị. (Em không nhớ rõ là thay xong mới bị hay bị trước đó nữa. Samco làm ăn tệ wá)
Hôm nào em kêu bạn em mời bs và em café nhé.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

piston chấn thành rẻ bèo mà bác, cần gì đi tìm ở đâu :D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Thằng bạn em nó tìm cái piston cũ của các hãng xe để phân tích ( có thông tin cụ thể để dễ trình bày...). Pistol của bác sĩ bằng ly café nên em chọn ngay cái của bác sĩ. hihì. Cái của bác hoatran đem về chắc thằng bạn em phải bán xe để mua quá. Hôm nào bác cho em xem tấm hình của nó nhé. Mấy xe này chắc dùng trong ngành mỏ hay san lấp bác nhỉ?

Last edited by a moderator:
LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Trích đoạn: vivu
Thằng bạn em nó tìm cái piston cũ của các hãng xe để phân tích ( có thông tin cụ thể để dễ trình bày...). Pistol của bác sĩ bằng ly café nên em chọn ngay cái của bác sĩ. hihì. Cái của bác hoatran đem về chắc thằng bạn em phải bán xe để mua quá. Hôm nào bác cho em xem tấm hình của nó nhé. Mấy xe này chắc dùng trong ngành mỏ hay san lấp bác nhỉ?

Chời ơi gia tài có 1 cái piston mà BS nhà ta cũng rao bán với giá bèo kìa!!! Sau khi bán xong tự nhiên trong đây có pác sỹ nữ.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Pit tông 24' chắc là lắp cho tàu biển rồi
Hôm trước qua nhà máy sửa chữa tàu biển Phà Rừng Hải phòng thấy nó tháo ra 16 cái pit tông to bằng cái thùng phi 200 lít trông khủng khiếp luôn, nếu OS cho phép cả tàu thuỷ thì tôi sẽ chụp lên các chi tiết máy to đại tướng luôn
cái bu lông trên nắp máy chính của nó to như cái lốp xe Landcruiser