Hạng B1
17/12/10
55
3
0
Xe em đã gở cái van hằng nhiệt. Nước lúc nào cũng mát. Kim nhiệt hiếm khi lên đến 1/2. Nếu mở máy lạnh thì mới lên tới gần 1/2 thôi. Em định lăn tăn gắn cái van hằng nhiệt vào để đúng nhiệt độ hoạt động theo thiết kế. Nhưng theo em quan sát, khi kim xuội luôn (khi trời mát, hoặc không mở máy lạnh) thì xe chạy nhẹ hơn, êm ái hơn. Nếu trời nóng hay mở máy lạnh (kim nhiệt lên gần 1/2) thi máy rát hơn, nặng hơn, nghe ồn ào hơn. Vậy nếu gắn van hằng nhiệt vào thì mới đề máy, kim nhiệt đã lên 1/2, xe chạy sẽ tệ hơn ?
Xin bác sỹ tư vấn giúp ạ. Cám ơn bác sỹ nhiều !

Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3
cái này hay lắm à , đỉnh cao nghệ thuật mà vứt thì còn gì

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Vấn đề là phải kiểm tra tại sao khi nhiệt độ chưa quá cao mà máy xe bác lại "tệ" như vậy cái đã! Đó là việc không bình thường, cần giải quyết triệt để trước khi lắp lại van hằng nhiệt bác ạ.

Hạng B1
17/12/10
55
3
0
Em đồng ý ạ, nhưng xin đính chính một chút là xe em không phải tệ như vậy. Mà có thể em yêu cầu nó cao quá, vì bất kỳ thợ nào cũng đều khen xe em là máy ngon lém. Hôm qua Cam e chạy cả ngàn 500-600 km trong 1 ngày vẫn không hề gì, tốc độ 110-120km/h thường xuyên 350km từ Siem Reap về Nam Việt Nam. Chỉ là e đi xe luôn nghe ngóng, muốn nó êm ái. Theo em nghe ngóng thì chạy vào lúc trời nóng thì xe rát hơn, ồn ào hơn (trong khi kim nhiệt vẫn còn thấp dưới 1/2).

Có chuyên gia bảo rằng cái van hằng nhiệt ngoài tác dụng hằng nhiệt còn có tác dụng làm cân bằng dòng chảy của nước giải nhiệt ở phía trước và phía sau máy. Nếu không có van hằng nhiệt thì nước sẽ chảy theo hướng dễ chảy là phía trước thân máy, phía sau thân máy sẽ quá nóng. Hơn nữa, theo em biết thì nếu nhiệt độ không đạt được đúng nhiệt độ hoạt động thì ECU điều chỉnh đánh lửa sớm hơn, phun xăng cũng sớm hơn. Nên em hy vọng là gắn van hằng nhiệt vào sẽ tốt hơn. Nhưng mặt khác lại sợ nóng hơn thì tệ hơn như đã hỏi ở trên.

Hạng F
17/5/09
18.998
2.216
113
Gialai
tinhpt nói:
Em đồng ý ạ, nhưng xin đính chính một chút là xe em không phải tệ như vậy. Mà có thể em yêu cầu nó cao quá, vì bất kỳ thợ nào cũng đều khen xe em là máy ngon lém. Hôm qua Cam e chạy cả ngàn 500-600 km trong 1 ngày vẫn không hề gì, tốc độ 110-120km/h thường xuyên 350km từ Siem Reap về Nam Việt Nam. Chỉ là e đi xe luôn nghe ngóng, muốn nó êm ái. Theo em nghe ngóng thì chạy vào lúc trời nóng thì xe rát hơn, ồn ào hơn (trong khi kim nhiệt vẫn còn thấp dưới 1/2).

Có chuyên gia bảo rằng cái van hằng nhiệt ngoài tác dụng hằng nhiệt còn có tác dụng làm cân bằng dòng chảy của nước giải nhiệt ở phía trước và phía sau máy. Nếu không có van hằng nhiệt thì nước sẽ chảy theo hướng dễ chảy là phía trước thân máy, phía sau thân máy sẽ quá nóng. Hơn nữa, theo em biết thì nếu nhiệt độ không đạt được đúng nhiệt độ hoạt động thì ECU điều chỉnh đánh lửa sớm hơn, phun xăng cũng sớm hơn. Nên em hy vọng là gắn van hằng nhiệt vào sẽ tốt hơn. Nhưng mặt khác lại sợ nóng hơn thì tệ hơn như đã hỏi ở trên.
Mục đích của VHN là làm cho nhiệt độ động cơ luôn ổn định, như thế thì hiệu suất làm việc của động cơ là tốt nhất, còn tại sao khi lắp VHN vào mà có hiện tươnhjk như bác mô tả thì nó không liên quan gì đến máy móc cả, bác phải kiểm tra kỹ lại HTLM của bác thôi

Hạng C
5/10/06
705
5
18
53
kiểu nông dân của em: gắn vào thì sẽ có lúc nó hỏng. đảm bảo nó sẽ hỏng trước khi động cơ của bác hỏng vì chạy quá mát hay quá lạnh.

nó mà hỏng thì động cơ của bác đi theo vì chạy quá nóng nếu bác kg để ý cái kim nhiệt độ.

mà trên đời thì có quá nhiều thứ khiến bác kg quan tâm đến kim nhiệt độ của máy, kể cả khi đang chạy xe.

vậy nếu bác thích mì ăn liền thì tháo ra là hay nhất. còn sành điệu thích hàng chuẩn thì lắp vào là đỉnh luôn.

Hạng B2
23/4/11
171
2
16
43
TP.HCM
phutungotocarthuduc.com
nếu bỏ van hằng nhiệt có khả năng quá trình hâm nóng động cơ chậm, làm cho ban đầu dầu bôi trơn sẽ còn đặc, khả năng bốc hơi của xăng chậm. Nên khi khởi động mà chạy liền thì xe không được bốc lắm, khả năng bôi trơn cũng bị hạn chế

Hạng B2
11/3/04
482
123
43
Vietnam
Nếu không có VHN là ưu điểm thì chẳng dại gì nhà chế tạo lại ráp thêm nó vào để tạo thêm giá thành cao hơn...

Hạng B1
13/3/10
90
6
8
Cái này có rất nhiều chuyên mục nói về nó, bác chủ tìmđọc và quyết định.
Theo e thì nên gắn lại

Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3
lâu lâu e con tháo ra vệ sinh tắm rửa cho nó sạch sẽ để nó thông thóang dãn nở khi nóng