Bác sỹ!

Sáng nay em bật công tắc điện lên nhưng chưa đề máy, sau đó mở nắp ca-bô kiểm tra nước nôi, dầu nhớt...thì cứ nghe tiếc tách tách nhỏ (kiểu như nẹt điện ấy) phát ra liên tục ở chỗ máy xe, em mò xem có phải do dây điện chập vào nhau không, nhưng không thấy, tìm xem có dấu vết của chuột không, cũng không thấy, tiếng tách tách nghe rất rõ nhưng lại không thể tìm xem nó phát chính xác là từ đâu, em vào xe thấy không có đèn nào báo bất thường cả, bèn đề máy, máy nổ bình thường, em để 10 phút không thấy gì bất thường nên lái đi luôn.

Còn nữa, khi đi số 1 và 2 với ga lớn (để lấy trớn) sau đó cắt côn nhanh thì cảm thấy lực khực ở cầu sau ngay khi vừa cắt hết côn, còn nếu đang ở số 3 hoặc 4 mà làm vậy thì không thấy (chỉ thấy xe hẫng lên một tí). Như vậy có bình thường không?

Bác sỹ hay bác nào đã từng bị như thế cho em biết là xe em bị sao vậy?

Cảm ơn nhiều nhiều!

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
RE: Bác sỹ ơi, xe em nó bị làm sao ấy..!

Tui đoán mò chắc là cái chụp bugi nhà bác nó lỏng quá, còn nếu không thì là cái relay nào nó nhảy....chạch chạch:):)
Chờ xem BS phán thế nào nào

Em nghĩ không phải do chụp bugi đâu bác Pi, tại vì lúc đó chưa nổ máy mà. Cũng không phải rờ-le, vì tiếng chạch chạch của rờ-le không giống tiếng tách tách (giống như bác nẹt hai dây +/- của bình 6V vào nhau ấy [&:]), tiếng phát ra liên tục, rất đều.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Nếu là hở dây phóng điện qua mass thì mình nghĩ chắc Bác sĩ GD hay thường dân cũng phải lọ mọ như nhau đến khi tìm thấy thôi chớ sao giờ:):)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Hihihi, sorry các bác vì mấy bữa nay bận nên chưa trả lời được...!:)
Xe mới bật công tắc điện thì chưa có cao áp đâu nên em nghĩ khó có hiện tượng rò điện được, điện 12V thì làm sao mà "phóng" được đi đâu mà kêu tách tách....!:D
Em nghĩ tiếng đó là tiếng kêu của BƠM XĂNG hoặc là bộ ĐIỀU ÁP thôi, nó tạch tạch đều đặn chứng tỏ là nó hoạt động tốt thôi mà...! Em chưa được xem xét cụ thể các xe Jolie MPI khác nhưng em nghĩ là thế. Bác Hoà Thượng có thể hỏi thêm ai có xe cho yên tâm nhá...!
;)

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Xin được báo cáo : Đó là tiếng nhảy của Bộ điều áp ...NẾU : Bật hai ngọn đèn Pha lên 1 lúc , thấy tần số lách tách thay dổi !
Sau khi chạy một thời gian , dừng xe lại ,tắt máy , bật điện trở lại mà nó vẫn cứ kêu tách tách : đó là bình của bác có vấn đề rồi ! Thay đi kẻo hại Máy đèn !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: Der Fahrer

Xin được báo cáo : Đó là tiếng nhảy của Bộ điều áp ...NẾU : Bật hai ngọn đèn Pha lên 1 lúc , thấy tần số lách tách thay dổi !
Sau khi chạy một thời gian , dừng xe lại ,tắt máy , bật điện trở lại mà nó vẫn cứ kêu tách tách : đó là bình của bác có vấn đề rồi ! Thay đi kẻo hại Máy đèn !
Bác Der hiểu nhầm ý em rùi, ý em lói là bộ Điều áp cho Hệ thống nhiên liệu cơ, Xe của Lão Hoà Thượng xài bộ Regulator Build-in trong ACG (máy đèn! ;)) rùi, không có bộ tiết chế rời đâu mà nó kêu....!:D

Cám ơn các bác đã quan tâm! :D

Chiều nay khi cất xe vào gara, em kiểm tra lại thì không thấy nó kêu nữa. Em chỉ thấy lạ là trước giờ nó không kêu (thường mỗi sáng trước khi đi, em hay mở nắp cabô kiểm tra nước nôi, dầu nhớt, trong khi đó đã bật công tắc "on" rồi). Hôm nay lần đầu tiên nghe nó kêu mới sợ. [&:]

Bác sỹ cho em hỏi thêm là nếu tua máy thấp thì có làm cho xe bị ỳ không?

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Bác Der hiểu nhầm ý em rùi, ý em lói là bộ Điều áp cho Hệ thống nhiên liệu cơ, Xe của Lão Hoà Thượng xài bộ Regulator Build-in trong ACG (máy đèn! ;)) rùi, không có bộ tiết chế rời đâu mà nó kêu....!:D
[/quote]
Thế hả , xe hiện đại quá ..mình không biết ! Cáo lỗi, cáo lỗi ;)

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Các bác cho một thằng thiếu kiến thức như em hỏi máy đèn là cái gì thế ạ?