Tập Lái
2/7/12
47
7
8
Bác chủ cho em hỏi 1 chút. Em đang chạy Lancer iO, đã thay đĩa phanh Centric (không biết có phải của Stoptech ko) loại có lỗ, rãnh và khe tản nhiệt kiểu như hình dưới. Em cũng dự định nhiều lần sẽ thay 1 bộ heo Brembo hàng bãi mà dập dòm ko dám làm cho đến khi đọc bài của bác thì máu quá. Bác có thể tra giúp em heo size nào (trước 4 pit, sau 2 pit) vừa với đĩa của em không để em lọ mọ tìm hàng cũ. Cảm ơn bác nhiều

À nhân tiện cho em hỏi dốt là brembo có loại heo còi nào mà trước cũng chỉ 2 pit không ạ :))

Bái bai Os rồi. Qua fb ccm theo dõi nhé!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/6/05
576
1.483
93
HCMC
www.cuchimotorsports.com
Bác chủ cho em hỏi 1 chút. Em đang chạy Lancer iO, đã thay đĩa phanh Centric (không biết có phải của Stoptech ko) loại có lỗ, rãnh và khe tản nhiệt kiểu như hình dưới. Em cũng dự định nhiều lần sẽ thay 1 bộ heo Brembo hàng bãi mà dập dòm ko dám làm cho đến khi đọc bài của bác thì máu quá. Bác có thể tra giúp em heo size nào (trước 4 pit, sau 2 pit) vừa với đĩa của em không để em lọ mọ tìm hàng cũ. Cảm ơn bác nhiều

À nhân tiện cho em hỏi dốt là brembo có loại heo còi nào mà trước cũng chỉ 2 pit không ạ :))

View attachment 504203

Mình không rành về dòng xe Lacer iO này và cũng chưa từng thấy ngoài đời. Nhưng đây là những bước mình sẽ tìm hiểu để xem có brembo có vừa hay không:

1) Check những dòng xe cùng hãng (Mitsubishi) xem có dòng nào sử dụng brembo hay không. Lacer iO này nhìn rất giống con EVO nên có thể dàn trục bánh, hub bánh sẽ giống nhau, nên dàn Brembo của EVO có thể lắp lên trên con iO này. Ngoài ra còn phải kiểm tra xem master cylinder của con iO có phù hợp với Brembo hay không (có giống EVO hay không)...

2) Nếu xác định iO khác với Brembo thì sẽ cực kì khó để lắp Brembo. Nếu may mắn có hãng độ nào sản xuất adapter để gắn heo dầu thì bạn cứ mua về lắp. Nếu không thì bạn phải chết adapter để con heo dầu gắn vừa với cái hub bánh.

3) Lên google search Brembo catalog để biết được kích thước cơ khí cũng như kích thước, dĩa bố thích hợp

4) Cũng quan trọng không kém là phải đảm bảo ABS trên xe hoạt động tốt bình thường nếu có lên Brembo. Thường thì phải phân bố lực phanh phù hợp giữa trước và sau sao cho: không để cho bánh sau loc-kê trước khi bánh trước loc-kê. Do đó thường thì phanh trước to hơn rất nhiều so với phanh sau (ngoài ra cũng vì khi phanh trọng tâm dồn về phía trước)...

Nói chung rất rắc rối để nâng cấp lên Brembo cho chuẩn. Chuẩn là phải tận dụng được hiệu quả mà Brembo mang lại. Gắn bừa lên cho có thì có thể phí tiền, nghiêm trọng hơn là có thể nguy hiểm đến tính mạng.

• Like
Reactions: nmtung and speedvn
Tập Lái
11/8/16
1
0
1
39
Hi Bác em cũng có ý định như vậy từ lâu nhưng vẫn ko biết bắt đầu từ đâu bác chủ có thể cho em đc phép mời bác cafe để tìm hiểu thêm đc ko ạ. em cũng tìm đc một vài bộ trên ebay nhưng ko biết mình mua về sẽ bắt đầu như thế nào.

Hạng C
25/6/05
576
1.483
93
HCMC
www.cuchimotorsports.com
Thêm một ít update về bộ phanh Brembo sau một thời gian sử dụng:

Trải qua 3 đợt chạy track Happyland với tổng cộng khoảng 120 lap. Mỗi lap khoảng 1.4km với rất nhiều cua gấp. Do đó em sử dụng phanh gần như tối đa! Chạy track nhanh hay chậm đôi lúc quy về nhấn phanh trễ nhất khi chuẩn bị vào cua. Do cố gắng nhấn phanh trễ nên phải nhấn hết lực (trước khi trượt bánh, hay còn gọi là Threshold braking) nên hệ thống phanh của em đều làm việc với công suất tối đa.

Tuy nhiên phải nói răng em không hề cảm giác một tí gì về hiện tượng quá nhiệt làm giảm khả năng của phanh (braking fading). Đôi lúc em chạy hơn 10 lap liên tục mà hệ thống phanh vẫn hoạt động rất rất tốt. Người ta nói là: em chưa phanh đủ mạnh nên nó mới tốt như vậy... haha.

Về cảm giác chân phanh thì vẫn tuyệt vời. Một cảm giác chắc chắn tự tin. Tự tin vì mình hoàn toàn cảm giác được lực chân phanh khi nào là vào giới hạn lóc kê bánh, khi nào là rà rà phanh (brake modulation).

Phanh tốt thì cũng không thể không kể đến dầu phanh tốt. Em sử dụng dầu Realine RL-600. Chất lượng tốt đúng như thông số giới thiệu trên bao bì. Nhiệt độ sôi của dầu là rất cao nên khả năng chịu nhiệt rất tốt!