Tập Lái
22/9/07
20
0
0
Mỹ (Mỹ Đình-HN)
em xin kính các bác vài bức ảnh em phang từ về tinh xuống mới các bác thưởng ngoạn và cho ý kiến nha!đô thị ta có đường xá có thấy đâu mà chẳng tắc...(những điều trông thấy mà đau đơn lòng)

thủ đô Hà Nội ta

anh Quốc hàng xóm(Trung Quốc)
thành phố Backinh

em Lào hàng xóm cũng đáng nể lắm các bác ạ !

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0
RE: bài học từ Trung Hoa,góp sức cùng bác Hoainam

Bác làm cái so sánh này rất hay, dễ phân biệt và hình dung, Lào dân số ít nhưng quy hoạch thế cũng tốt rồi, Bắc Kinh là thành phố cổ, nhưng sau này mở rộng ra nó cũng đẹp lắm, đi đường không đến nỗi như HN, SG.

Giải pháp cho SG thì chỉ có tàu điện ngầm, hoặc mở rộng ra, di dân bớt chứ không có thiên tài nào cải tạo nổi giao thông như bây giờ. Như New York diện tích hình như nhỏ hơn SG, dân thì tương đương, chỉ nhờ xe điện rất thuận lợi, từ nhà có thể đi làm mà không cần lái xe ra trạm, có thế mới giải quyết được ách tắc.

Hạng C
4/9/06
579
0
16
34

bác làm cía này đúng là cho bọn em mở mang tầm mắt thật, nhưng mà HN giờ hết thuốc chữa rồi, xem thì giải quyết dc gì đâu, giải phóng mặt bằng ai lại chịu mất mấy cây vàng một mét, phải chi ai cũng chịu hi sinh thì HN quy hoạch cũng đẹp lâu rồi[>:]

Hạng B2
14/8/07
257
3
0
53
Tp. HCM

Trích đoạn: dawn
...
Giải pháp cho SG thì chỉ có tàu điện ngầm, hoặc mở rộng ra, di dân bớt chứ không có thiên tài nào cải tạo nổi giao thông như bây giờ. Như New York diện tích hình như nhỏ hơn SG, dân thì tương đương, chỉ nhờ xe điện rất thuận lợi, từ nhà có thể đi làm mà không cần lái xe ra trạm, có thế mới giải quyết được ách tắc.
Tàu điện ngầm: cái này tốn tiền nhất và khó làm nhất. Mở rộng ra (chắc bác muốn nói lộ giới): thế là dời vỉa hè, cột điện vào trong nhà dân và rồi nhà dân dời đi đâu ? Di dân bớt: có bao nhiêu người tình nguyện cắt hộ khẩu để dành chổ cho xe chạy ?

Em thấy chỉ có giải pháp duy nhất: leo lên trên không. Nhà cao tầng, xa lộ trên không, cầu vượt, thậm chí bãi giữ xe cũng cho lên nóc nhà luôn ! Hầu hết các đô thị lớn trong khu vực đều chỉnh qui hoạch theo kiểu đó hết.

Gần 1/2 thời gian em di chuyển ở Thượng Hải là ngồi (xe) trên đầu thiên hạ hết !

Hạng B2
18/5/05
351
0
0
HN

Ô các bác hay thật. Các cụ nhà ta vẫn hô hào "giữ gìn bản sắc dân tộc" là gì. Mà cái bản sắc đó là chen lấn - cứ thế phát huy nhé. Nói dại các bác đừng oánh em nha.

Hạng B2
22/6/06
336
1
0

Bỏ cái đô thị ấy đi làm cái đô thị khác là một phương án rẻ tiền và nhanh nhất :)

Hạng B1
25/7/07
87
2
8
Đồng Nai

Mở Sài Gòn "dính" vào các đô thị xung quanh luôn, dân quê sẽ mừng lắm vì đất sẽ lên giá! Hà Nội cũng thế các bác nhỉ...

Tập Lái
22/9/07
20
0
0
Mỹ (Mỹ Đình-HN)

em thấy ngược đời lắm các bác ạ ! đất đai là quyền sở hữu tối cao của nhà nước vậy mà động đến là đền bù mà toàn tiền tỷ...làm một đoạn đường tốn hàng ngìn tỷ thà rằng xây mịa nó một khu đô thị mới còn hơn.không thì lấy tiền đó mà xây dựng trại tập trung cho dân 2B vào học luật giao thông !hiiiiiiiiiiiiiii

Hạng B2
14/8/07
257
3
0
53
Tp. HCM

Trích đoạn: Do_Quang

Bỏ cái đô thị ấy đi làm cái đô thị khác là một phương án rẻ tiền và nhanh nhất :)
Chưa chắc nhe bác !

Đô thị Thủ Thiêm có cây cầu bắt qua Bình Thạnh qua năm thứ 4 rồi làm hoài chưa xong, đô thị Tây Bắc Củ Chi chỉ mới có cây cầu vượt để thỉnh thoảng đi siêu thị mua hàng miễn thuế, bán đảo Thanh Đa qui hoạch treo mấy thế hệ rồi mà nhà dân cứ rơi tòm xuống sông từng cái một, PMH là nhờ vốn 100% nước ngoài và bán giá cắt cổ.

Bác biết ở đâu rẻ và nhanh chỉ cho em với ? Nói nhỏ cho em biết thôi chứ nếu không cả 4R này ùn ùn phóng xe kéo tới cắm dùi là em đua không lại

Hạng B2
22/6/06
336
1
0

Trích đoạn: Trolley 4WD

Trích đoạn: Do_Quang

Chưa chắc nhe bác !

Đô thị Thủ Thiêm có cây cầu bắt qua Bình Thạnh qua năm thứ 4 rồi làm hoài chưa xong, đô thị Tây Bắc Củ Chi chỉ mới có cây cầu vượt để thỉnh thoảng đi siêu thị mua hàng miễn thuế, bán đảo Thanh Đa qui hoạch treo mấy thế hệ rồi mà nhà dân cứ rơi tòm xuống sông từng cái một, PMH là nhờ vốn 100% nước ngoài và bán giá cắt cổ.

Bác biết ở đâu rẻ và nhanh chỉ cho em với ? Nói nhỏ cho em biết thôi chứ nếu không cả 4R này ùn ùn phóng xe kéo tới cắm dùi là em đua không lại

Hì bác chưa hiểu ý em. Mở đô thị rồi đẩy dân ra, đời nào thằng dân chịu đi !
Ý em là:
- ở Hà Nội thì chính phủ bỏ Ba Đình nhảy ra Mễ Đình, lên tận Sơn Tây, qua bên kia sông về thành cổ Cổ Loa mà lập dinh cơ chính phủ, thì dân nó sẽ ùn ùn chạy theo. Chính phủ chỉ làm đường rồi sau đó tha hồ bán đất. Thủ đô cũ làm thủ đô văn hóa, thương mại, du lịch. Thủ đo hành chính thì cũng đẹp như một khu du lịch bởi điều kiện kiến trúc xây dựng bây giờ thỏa mãn mọi sư lãn mạn. Chính vì vậy cần phải hoãn kế hoạch xây nhà Quốc Hội trên nền nhà cũ ngay.
- Ở SG thì UBND thành phố cùng các vp đại diện cấp bộ nhảy ra Củ Chi hoặc về Cần Giờ, ra Biên Hòa mà xây. thành phố chỉ làm đường sau đó tha hồ bán đất, tiền dư để xây một thủ phủ hành chính mới.

Em thấy ý này cực hay mà chưa ai nói. Em đăng ký bản quyền ở đâu hè :)