Tập Lái
29/2/16
28
6
3
39
Hi anh em
Mình đang xây nhà ở quận 9 ấy. Ban công dự kiến lòi ra 1.5 mét nhưng bên thiết kế kết cấu hiện không sử dụng cột đỡ, chỉ có sử dụng dầm console gì đấy. Anh em cho hỏi liệu cách này có an toàn không ạ? Thanks

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi sử dụng dầm console có an toàn không?

Dầm console là gì?​

Dầm console còn được gọi là công xôn, là những thanh (dầm, dàn,…) được kết cấu theo phương ngang. Trong đó, một đầu cố định bị ngàm cứng, đầu còn lại tự do, thường sử dụng trong phổ biến trong ngành kiến trúc xây dựng.

Ngày nay, việc đưa kết cấu công xôn vào thiết kế nhà ở, biệt thự tạo nên một điểm nhấn ấn tượng và lạ mắt cho mỗi công trình kiến trúc.

Console có hai dạng thanh ngang được sử dụng phổ biến trong kỹ thuật xây dựng là dầm console và giá đỡ console.

Ban công vươn ra 1.5 mét, dầm console, có cần xây thêm cột chịu tải?

Dầm console được sử dụng vào xây dựng với chất liệu làm bằng gỗ hoặc kim loại. Tác dụng chịu uốn là chủ yếu do dầm phải chịu những lực hay trọng tải vuông góc với trục.

Dầm công xôn được liên kết với công trình bằng cách chôn cố định, lắp bulong, hàn lại với thép chôn sẵn trong tường, dầm được neo qua các lỗ sẵn trên tường.

Ưu điểm của dầm console

Một phần hoặc toàn bộ cột chống ván khuôn theo phương thẳng đứng sẽ được thay thế. Mặt dưới không gian ván khuôn thông thoáng, thuận tiện cho việc thao tác thi công. Thi công nhanh, tiết kiệm thời gian cũng như chi phí xây dựng

Nhược điểm dầm console

Nhịp công trình có yêu cầu kỹ thuật thiết kế khác nhau nên cần dầm console chống đỡ cũng khác nhau nhưng chiều dài dầm console lại không thay đổi.

Giá đỡ console

Được làm bằng gỗ hoặc kim loại, gắn cố định một đầu vào tường gạch hoặc tường bê tông. Có tác dụng để chống đỡ ván khung phía trên.

Trong điều kiện thi công xây dựng, ở dưới chân công trình có nhiều ngại vật hoặc không có lợi khi bắt giàn theo phương pháp thẳng đứng thì dàn console được sử dụng để thay thế.

Sử dụng dầm console có an toàn không?

Sử dụng dầm console sẽ rất an toàn nếu thợ thi công biết tính toán chính xác các thông số kĩ thuật trong xây dựng để đảm bảo không xảy ra bất cứ sự cố gì. Trong trường hợp của chủ thớt nhiều anh em khuyên, dầm console đã đủ để chịu lực ban công, không cần phải sử dụng thêm cột chống.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/2/18
216
2.568
98
45
Cái quan trọng là anh biết kiểm tra tính toán, và biết thi công có chuẩn ko,? Cái đó mới quan trọng, chỉ có người ko biết thì nó mới sập

Tập Lái
29/2/16
28
6
3
39
Bên mình đã quyết định thêm cột 200x200 các bác ạ. Nói chung cho an toàn.

Hạng B2
24/2/18
216
2.568
98
45
Bên mình đã quyết định thêm cột 200x200 các bác ạ. Nói chung cho an toàn.
Làm cột chi bác, bác làm dầm 200x350 , sắt lớp trên tăng đi 2 cây d16, tăng cường thêm 4 cây d16, sắt nối sâu vào trong, tí em vẽ cho bác roiif up lên

Tập Lái
29/2/16
28
6
3
39
Làm cột chi bác, bác làm dầm 200x350 , sắt lớp trên tăng đi 2 cây d16, tăng cường thêm 4 cây d16, sắt nối sâu vào trong, tí em vẽ cho bác roiif up lên
Thanks bác, cho xin bản vẽ!