Hạng B1
25/2/10
81
1
0
Hiện nay trên thị trường bảo hiểm xe ô tô có rất nhiều cạnh tranh từ rất nhiều công ty BH .Từ những công ty BH được thành lập rất lậu đời như Bảo Việt, Bảo Minh, P V I,.v.v.. đến những công ty mới nổi như : Liberty, BH Hàng Không , Hùng Vương .v.v.. .Công thêm những thông tin trên những phương tiện truyền thông và kinh nghiệm ( đau khổ) thực tế của khách hàng khi mang chiếc xe đi làm BH . Đã làm không ít KH hoang mang , lo lắng không biết nên tham gia BH ở công ty BH nào

Theo ý kiến riêng của e thì khi mua BH cho xe của mình KH nên chú ý những chi tiết sau :

1-KH không nên mua bảo hiểm dưới giá trị thực tế của xe

2-BH TNDS Va BH Vật chất xe nên mua cùng một công ty BH

3-Phải có hợp đồng BH rõ ràng như: Sửa chữa chính hãng( của chiếc xe mà mình đang sở hửu), hay KH được quyến lựa chọn Ga rage.Không khấu hao khi thay thế phụ tùng( với những xe có năm SX dưới 03 Năm).Khai báo tổn thất và thanh toán bồi thường .v.v..

Trên dây là những ngu ý của riêng em, bác nào có ý kiến nào khác đóng góp thêm cho em nhé

Hạng B2
27/1/10
111
0
16
48
Thực ra thì công ty BH nào cũng như nhau cả, đều dựa trên hợp đồng BH để đền bù.

Vấn đề là khi chủ xe cần tới BH thì khi đó nhiều nhân viên BH gây khó dễ với đủ các lý do (không khác gì xxx khi phạt lái xe)... vì vậy mà ta nên mua BH của người quen làm bảo hiểm, có như vậy thì người ta mới nắm rõ cách làm của cty BH để có cách làm BH cho xe của mình dễ dàng.

Hạng B2
2/8/10
205
15
18
45
Mình mới mua bảo hiểm thân xe của Liberty, chưa biết làm ăn cơm cháo ra sao, mà cũng chẳng mong trong thời gian bảo hiểm phải gặp mặt mấy tay BH để làm việc. Nhưng mình kết Liberty ở chỗ là họ toàn chỉ vào các gara chính hãng để sửa chữa rồi họ trực tiếp làm việc và thanh toán chi phí sửa chữa với gara đó (theo lời quảng cáo của sale Liberty ) nên dù phí có cao hơn các hãng BH khác mình vẫn chọn Liberty. Không biết Bác nào đã làm việc liên quan đến bồi thường BH thân xe với hãng Liberty này chưa thì chỉ giáo cho mình nhé.

Last edited by a moderator:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Kinh nghiệm của mình
Mua Bảo Hiểm xe Honda Chỉ nên mua Bảo Hiểm tại Đại Lý Honda (Kim Thanh hay Công Hòa) vì đền bù rất dể và rất nhiều, không nên mua Liberty.

Các Bác đi nhiều, va chạm nhiều: nên mua của Bảo Việt ( nên mượn danh công ty mà đứng tên, dể thủ tục), nếu có người quen các công ty khác thì nên mua theo, đở thủ tục. Liberty không mặn mà với Bác nào đi nhiều và thường va chạm.

Các Bác đi ít, có thể mua Liberty , vì với xe ít bảo hiểm, Liberty tiếp đãi rất nồng hậu. Riêng khoản này mình khuyên các Bác nghĩ đến nước mình một chút, vì kd như Liberty , hơi bị ...

Giao ước Gara chính Hãng hay Gara mình thích.

Hạng B2
2/8/10
205
15
18
45
truong195 nói:
Kinh nghiệm của mình
Mua Bảo Hiểm xe Honda Chỉ nên mua Bảo Hiểm tại Đại Lý Honda (Kim Thanh hay Công Hòa) vì đền bù rất dể và rất nhiều, không nên mua Liberty.

Các Bác đi nhiều, va chạm nhiều: nên mua của Bảo Việt ( nên mượn danh công ty mà đứng tên, dể thủ tục), nếu có người quen các công ty khác thì nên mua theo, đở thủ tục. Liberty không mặn mà với Bác nào đi nhiều và thường va chạm.

Các Bác đi ít, có thể mua Liberty , vì với xe ít bảo hiểm, Liberty tiếp đãi rất nồng hậu. Riêng khoản này mình khuyên các Bác nghĩ đến nước mình một chút, vì kd như Liberty , hơi bị ...

Giao ước Gara chính Hãng hay Gara mình thích.

Thật tình mình cũng muốn mua bảo hiểm của các công ty của VN lắm chứ, mình mua xe hơi hay xe máy đều chọn xe lắp ráp trong nước thôi. Nhưng riêng mấy cái vụ bảo hiểm này thì bất mãn quá, thấy mấy bác tài xe cơ quan của mình mỗi lần đi lấy tiền bảo hiểm mà cứ như đi xin tiền của họ vậy. Nói đâu xa, xe bà chị vợ mua bảo hiểm thân xe của Bảo Việt , khi bị va quẹt phải sửa thì phải chạy tới lui làm thủ tục cả tháng trời, trong khi xe sửa có 10 ngày đã xong, mà phải lót tay lót chân thì mới làm xong hồ sơ đó. Không biết bên Liberty có na ná vậy không, nếu có tình trạng giống Vina thì chắc năm sau về tắm ao ta quá.

Hạng C
19/2/10
687
12
0
Nói thật với mấy bác, em mua bảo hiểm xe mà tiếc lắm. Bắt mau bảo hiểm cả xe rồi xe bị gì là phải tự xử chứ bảo hiểm có cũng như không phải năng nỉ

Hạng B2
17/4/09
247
40
28
48
Em mua bảo hiểm thấy cũng ổn mà , chăm sóc cũng không đến nỗi. Tuy nhiên em thấy nếu mình làm đủ hồ sơ thì chẳng thằng nào dám hạnh họe đâu ( mà hồ sơ là do mình làm, kỹ 1 chút là ok thôi ). Tuy nhiên trường hợp bị mẻ nhỏ thôi nhưng thay cả cụm ( vd đèn xe ) thì BH năn nỉ mình sài tiếp
!

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Bangrau nói:
truong195 nói:
Kinh nghiệm của mình

Thật tình mình cũng muốn mua bảo hiểm của các công ty của VN lắm chứ, mình mua xe hơi hay xe máy đều chọn xe lắp ráp trong nước thôi. Nhưng riêng mấy cái vụ bảo hiểm này thì bất mãn quá, thấy mấy bác tài xe cơ quan của mình mỗi lần đi lấy tiền bảo hiểm mà cứ như đi xin tiền của họ vậy. Nói đâu xa, xe bà chị vợ mua bảo hiểm thân xe của Bảo Việt , khi bị va quẹt phải sửa thì phải chạy tới lui làm thủ tục cả tháng trời, trong khi xe sửa có 10 ngày đã xong, mà phải lót tay lót chân thì mới làm xong hồ sơ đó. Không biết bên Liberty có na ná vậy không, nếu có tình trạng giống Vina thì chắc năm sau về tắm ao ta quá.

Xe làm 10 ngày cũng khá nặng, nếu gặp bảo hiểm khác, bạn cũng phiền chứ chẳng không đâu. Mua Bảo hiểm Bảo Việt, tốt nhất là nên mua dưới tên công ty (tư nhân) quen, như thế mình chỉ cần đóng dấu công ty trong tất cả hồ sơ là xong. Khi mua bạn nên đến một đại lý mà bạn thường bảo dưỡng xe, nơi đó thường có một nhân viên chuyên về bảo hiểm( làm cho cà bảo việ, bảo minh và vài công ty khác mà bạn chọn lựa.), họ sẽ làm hết toàn bộ công việc bạn chỉ đóng dấu ký tên thôi.
Mình có chút thành kiến với Libery vì lối cạnh tranh ...có vào rồi mới biết của họ.
Nếu bạn không quyết bảo hiểm nào, mình cò thể trao đổi với bạn qua PM..

Last edited by a moderator: