Hạng B2
2/8/05
345
2.141
93
TP HCM
Ngân hàng nó cầm hồ sơ công chứng chị ơi, Nó sẽ cùng với bên mua đi đăng bộ, ký tá, rồi cầm luôn giấy hẹn lấy sổ. Tới hôm đi lấy sổ nó hẹn người mua lên quận, lấy sổ là nó thu luôn.
Chứ để người mua tự đăng bộ, ra tên xong mang bán ngay hoặc cầm sổ, lấy số tiền nhiều hơn số đã đặt cọc thì sao. Vì cho tới lúc này nó chưa nắm cái gì dc của bên mua cả. Cái nhà bên mua chỉ mới đặt cọc thôi.
Bác đọc ko kỹ rồi, em nói 2 trường hợp, hoặc giao giấy tờ cho ngân hàng đi làm thủ tục, hoặc bên bán đi làm sau đó lấy sổ về nộp cho ngân hàng. Đến lúc công chứng, cũng có khi bên mua họ trả thêm 1 ít tiền nữa rồi, nên có người họ sợ, họ cũng muốn đi cùng bên bán khi đi làm thủ tục sang tên thì hẹn cho họ đi chung thôi, còn toàn bộ giấy tờ bên bán phải nắm hết, sau khi sang tên xong, bàn giao cho ngân hàng cũng lập giấy giao nhận đàng hoàng có đóng dấu của ngân hàng chứ đâu có ai mà giao cho bên mua đi làm.
Em giao dịch khá nhiều rồi, chỉ duy nhất bên NH Bản Việt là nhận giấy tờ sau khi công chứng và đi làm thủ tục sang tên (em bàn giao giấy tờ cho ngân hàng, ko bàn giao cho bên mua), còn lại các ngân hàng khác chỉ ký thỏa thuận 3 bên xong họ kệ mình tự giải quyết chứ ko nhận đi làm sang tên cho mình đâu.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.972
113
m6. đã 4 lần bán bđs mà người mua vay ngân hàng bằng chính tài sản mua của mình . Mỗi lần một ngân hàng khác nhau (ACB, SACB, MIB, HSBC ).
Dù hơi phiền toái, Các phiền toái là :
1- Thủ tục giấy tờ lằng nhằng hơn. Hầu hết là nhân viên ngân hàng phụ trách việc cho khách vay đi lo nhưng mình cũng phải đi theo để ký thay vì chỉ cần đến phòng công chứng ký hợp đồng và nhận tiền .
2- Tiền có thể về chậm vì ngân hàng cần hoàn thành các thủ tục. ( một lần với MIB chậm 1 tuần, và với HSBC thì một tháng )
Nói chung không có gì mất an toàn cả vì ngân hàng lo hết phần thủ tục và bảo đảm chuyện vay tiền của bên mua tuy nhiên chỉ hơi phiền toái....Bà nhà mình thường ngại , Nhưng người mua hầu hết là những đôi vợ chồng trẻ, còn khó khăn nên mình cũng muốn " giúp" họ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/7/18
588
2.006
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Em bán nhà, bên mua vay bank, thủ tục như sau:
  1. Cho bên mua 1 copy sổ hồng để họ nộp cho NH, NH sẽ đến căn nhà đó thẩm định
  2. Sau khi thẩm định xong, nếu NH đồng ý cho vay thì sẽ ra 1 công văn duyệt cho vay cho bên mua
  3. Hai bên ký hợp đồng đặt cọc, kêu bên mua cho xem công văn duyệt cho vay và thỏa thuận 3 bên với ngân hàng xem nội dung có gì không thỏa đáng ko.
  4. Ngày ký hợp đồng công chứng, kêu bên mua hẹn luôn người của ngân hàng ra phòng công chứng ký thỏa thuận 3 bên luôn. Lúc này sẽ có 2 trường hợp, hoặc giao giấy tờ nhà cho ngân hàng đi sang tên, hoặc bên bán tự đi làm thủ tục sang tên (Hầu hết các ngân hàng sẽ để bên bán/ bên mua tự giải quyết, họ không làm). Trong ngày, ngân hàng sẽ giải ngân vào tài khoản bên bán số tiền mua bán theo thỏa thuận, sau đó phong tỏa.
  5. Sau khi bên bán làm thủ tục sang tên xong thì đem sổ hồng nộp lại cho ngân hàng.
  6. Chờ khoảng 7 ngày để bên mua và ngân hàng làm nốt các thủ tục theo qui đinh của ngân hàng, xong thì ngân hàng sẽ bỏ phong tỏa và bên bán có thể lấy tiền ra.
Thời gian thông thường từ lúc ký hđ công chứng đến khi lấy được tiền ra là 4 tuần. Em làm 1 lần bên mua vay Eximbank thì em cho họ 10tr, trong ngày công chứng xong Eximbank giải ngân luôn và mình rút tiền được ngay. Sacombank cũng nghe nói là sẽ lấy được tiền liền.

Giao dịch mua bán nhà/ đất mà bên mua vay bank thì đọc cái thỏa thuận 3 bên xong là biết liền là rủi ro cao cho bên bán. Nếu có trục trặc gì ngân hàng nó thu lại tiền đã giải ngân, sổ thì đã sang tên cho bên mua,ko hiểu sẽ giải quyết thê nào. Tuy nhiên em chưa gặp trục trặc ntn bao giờ.

Lưu ý nếu bên mua là độc thân thì kêu họ làm giấy chứng nhận độc thân trước khi công chứng cho chắc. Em gặp 1 trường hợp sau khi sang tên xong bên mua mới về quê đi làm giấy này, lại gặp trục trặc ko làm được ngay, không có giấy này thì thủ tục giữa bên mua và ngân hàng chưa xong nên khoản tiền bị ngân hàng phong tỏa thêm gần 1 tháng nữa mới lấy ra được.
Có nhầm gì không vậy?, Nhà mình bán, tiền thì bị phong tỏa, thằng mua thì cầm giấy tờ đi đặng bộ??? Lỡ đăng bộ xong, nó ko giao ngân hàng hay nó xxx gì đó thì sao?

Hạng D
14/8/11
4.167
87.972
113
Có nhầm gì không vậy?, Nhà mình bán, tiền thì bị phong tỏa, thằng mua thì cầm giấy tờ đi đặng bộ??? Lỡ đăng bộ xong, nó ko giao ngân hàng hay nó xxx gì đó thì sao?
Làm gì có chuyện người mua " cầm giấy tờ đi đăng bộ " ??? Toàn bộ tiến trình đều có mặt ba bên, có ngân hàng thì có hợp đồng 3 bên ( Người mua, ngân hàng, người bán ) . Sau khi công chứng xong, Ngân hàng chuyển tiền vô tài khoản người bán nhưng phong tỏa. Sau khi giấy tờ hoàn chỉnh. Ngân hàng giữ giấy làm tài sản thế chấp cho khoản vay và mở phong tỏa cho người bán nhân tiền .

Hạng D
7/3/07
2.225
53.753
113
Bác đọc ko kỹ rồi, em nói 2 trường hợp, hoặc giao giấy tờ cho ngân hàng đi làm thủ tục, hoặc bên bán đi làm sau đó lấy sổ về nộp cho ngân hàng. Đến lúc công chứng, cũng có khi bên mua họ trả thêm 1 ít tiền nữa rồi, nên có người họ sợ, họ cũng muốn đi cùng bên bán khi đi làm thủ tục sang tên thì hẹn cho họ đi chung thôi, còn toàn bộ giấy tờ bên bán phải nắm hết, sau khi sang tên xong, bàn giao cho ngân hàng cũng lập giấy giao nhận đàng hoàng có đóng dấu của ngân hàng chứ đâu có ai mà giao cho bên mua đi làm.
Em giao dịch khá nhiều rồi, chỉ duy nhất bên NH Bản Việt là nhận giấy tờ sau khi công chứng và đi làm thủ tục sang tên (em bàn giao giấy tờ cho ngân hàng, ko bàn giao cho bên mua), còn lại các ngân hàng khác chỉ ký thỏa thuận 3 bên xong họ kệ mình tự giải quyết chứ ko nhận đi làm sang tên cho mình đâu.
Bên mua tự đi mà đăng bộ hoặc nếu có đi thì bên mua phải ủy quyền cho bên bán mới được. Mà em bán thì NH nó tự nhận làm tất, em ko rảnh đi làm việc này.

Hạng B2
2/8/05
345
2.141
93
TP HCM
Bên mua tự đi mà đăng bộ hoặc nếu có đi thì bên mua phải ủy quyền cho bên bán mới được. Mà em bán thì NH nó tự nhận làm tất, em ko rảnh đi làm việc này.
Bên bán tự đi làm thủ tục sang tên, sau khi sổ ra tên bên mua, đem tới ngân hàng nộp, ngân hàng làm giấy biên nhận giữa ngân hàng và bên bán, ký đóng dấu vào là xong. Bây h là ngân hàng chịu trách nhiệm rồi. Sau đó ngân hàng vơi bên mua làm nốt thủ tục gì thì em ko quan tâm nữa, chờ 5-7 ngày là bỏ phong toả.

Tốt nhất vẫn là trường hợp ngân hàng tự nhận làm tất sau khi ký hđ công chứng, bên mua bên bán làm giấy uỷ quyền cho ngân hàng. Em làm với VCB, BIDV, VIB, Shinhan, Techcombank, ANZ thì bên bán đều phải tự làm hết chứ NH chỉ tiếp nhận bắt đầu từ khi sang tên sổ cho bên mua xong.

Hạng B2
9/1/15
230
1.651
93
Có vấn đề gì không các anh.
Nào giờ em toàn mua bán tiền tươi chưa qua vụ này bao giờ.
Thủ tục tiến hành như thế nào.
Xin được chỉ bảo ạ.

mình không bán, chỉ toàn mua và chỉ mua theo kiểu này = vay ngân hàng để mua và chỉ vay max 50%
Lợi ích: an tâm cho dù phải trả 1 khoản lãi vay cho ngân hàng nhưng được cái lợi là ngân hàng sẽ thay mình làm các công đoạn kiểm tra giá cả (xem giá mình mua có hợp lý không => thương thảo trước với bên bán là vay ngân hàng => ép giá theo định giá của ngân hàng :)), tính pháp lý ...