Tập Lái
26/11/15
48
29
18
35
Bán tải chở ghế sofa lòi ra có bị phạt không?
Chào anh em Otosaigon, em có chút thắc mắc về việc chở đồ sau thùng xe bán tải. Mong anh em tư vấn.[pagebreak][/pagebreak]

Em chở ghế Sofa mà để lòi ra như trong hình thì có bị phạt không?

- Trong trường hợp vi phạm thì mình vi phạm lỗi gì và mức phạt bao nhiêu vậy ạ?
- Nếu không bị lỗi thì khi bị thổi mình cãi như thế nào hả các Anh Em.

Cảm Ơn Anh Em nhiều Ạ.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: TaiDuc755
Hạng B2
9/2/17
226
272
63
Em cũng tham khảo và thấy cái thông tư này, mấy bác xem nếu sai thì sửa giúp em nhé:

Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 18 Thông tư số 46/2015/TT-BGTVT ngày 7/9/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ thì "xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét".
Khoản 2, Điều 19 của Thông tư nêu trên quy định, "Chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và không lớn hơn 20,0 mét. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ".

Tập Lái
26/11/15
48
29
18
35
Em cũng tham khảo và thấy cái thông tư này, mấy bác xem nếu sai thì sửa giúp em nhé:

Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 18 Thông tư số 46/2015/TT-BGTVT ngày 7/9/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ thì "xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét".
Khoản 2, Điều 19 của Thông tư nêu trên quy định, "Chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và không lớn hơn 20,0 mét. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ".
Vậy Nếu Ranger tổng chiều dài 5300mm. Mình được vượt 10% tức là 500mm. Em bật cánh cốp sau xuống như hình chở đồ là vẫn được đúng không Bác?.
- Nếu vậy mình có bị phạt che mất biển số khi bật cửa xuống không ạ?
Cửa nào bị chặn chắc cũng bị làm khó rồi :D

• Like
Reactions: dawmgoodman
Tập Lái
26/11/15
48
29
18
35
Bán tải dài khoảng 5m, lòi ra được khoảng 0,5m. Cái nắp thùng 0,4m nên chở như trên k vượt chiều dài, nhưng lại thiếu dây chằng buộc nên phạt vẫn được.
20228404_10207233034623483_427967799948553146_n-jpg.754766
Em chưa buộc dây là chụp post lên hỏi Anh Em trước rồi mới dám chở ạ. :D

• Like
Reactions: dawmgoodman
Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Vậy Nếu Ranger tổng chiều dài 5300mm. Mình được vượt 10% tức là 500mm. Em bật cánh cốp sau xuống như hình chở đồ là vẫn được đúng không Bác?.
- Nếu vậy mình có bị phạt che mất biển số khi bật cửa xuống không ạ?
Cửa nào bị chặn chắc cũng bị làm khó rồi :D
Che biển số xe cũng tèo.

• Like
Reactions: suchultringuyen
Hạng B2
1/2/08
416
975
93
GV, Tp.HCM
Bác cất nắp thùng đi nhìn đỡ gây chú ý, in bảng số dán lên sofa, chuẩn bị sẵn ít tờ hai xị qua trạm nào xào trạm đó (nói nhẹ nhàng dễ đc thông cảm), cty e thỉnh thoảng cũng phải tháo thùng chở đồ cồng kềnh.