Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Các bác đã bao giờ bị bắn tốc độ bằng mồm chưa?
Mình bị bắn tốc độ bằng mồm vài lần. Hôm nay xin kể để mọi người lưu ý.
Thông thường, khi gặp các biển 127 hay Khu đông dân cư, mình cài đặt tự động 60km/h nếu đường vắng.
- Một lần ở Bình Thuận, bạn xxx vẫy xe mình lại. Mình hỏi lý do dừng xe, được trả lời "Anh chạy quá tốc độ ở đoạn xxyy". Mình trả lời :"Không bao giờ có chuyện đó, vì mình cài 60km/h cho xe chạy tự động rồi". Vòng vo một hồi, bạn ấy bảo: "Anh chạy 63 km/h, em dừng xe để nhắc nhở anh thôi". Và mời mình đi.
- Một lần, trên QL14 đoạn qua TT Khâm Đức. Bạn xxxx dừng xe mình. Xuống xe, mình hỏi ngay: "Tại sao anh chạy đúng tốc độ mà em lại dừng xe anh?" Bạn xxxx lúng túng: "Xin lỗi anh, em nhầm xe anh với xe khác". Rồi chìa cái đt ra cho mình xem hình 1 cái xe khác. Thật ra nó khác nhau 1 trời 1 vực, vì mình chạy FJ Cruiser, làm gì có xe nào giống.
- Lần gần nhất, cách đây gần 2 tháng. Trên QL 1A phía bắc Hà Tĩnh. Khoảng 9-10h tối. Sau khi đi qua TT Can Lộc 1 đoạn, bạn xxx dừng xe mình thông báo lỗi quá tốc độ 65/60 ở đoạn qua TT Can Lộc. Mình chắc nịch: "Tôi cài tự động 60km/h qua khi đi qua đó, làm gì có chuyện vượt tốc độ".
Bạn này giải thích lung tung, đại loại là "Nếu anh cài 60km/h thì súng bắn tốc độ vẫn có thể ghi nhận 65-67 km/h, do đường gồ ghề, tốc độ thực tế sẽ khác tốc độ cài đặt". Bla bla một hồi, mình sốt ruột yêu cầu lập Bb chứ không đôi co nữa. Đến lúc đó bạn xxx mới đổi giọng: "Chúng tôi giám sát tốc độ để đảm bảo an toàn, trường hợp của anh, chỉ nhắc nhở thôi, và chúc đi đường an toàn"....
Chốt lại: Nếu khi đi đường, mình chấp hành đúng tốc độ quy định và vẫn bị "bắn bằng mồm" thì cứ tự tin mà khẳng định các bạn xxx sai, nếu họ bắn bằng mồm, họ sẽ chọn phương án yên ổn nhất là xin lỗi và mời mình đi tiếp. Chứ đừng vì các vấn đề này nọ vừa mất tiền vừa chuốc caia bực vào người.

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
bước xuống xe độp 1 phát như bác nói thì dễ rồi. Nhưng mà nhiều khi ko đủ tự tin, ko biết mình có sơ ý hay ko, đường lạ, v.v...nên phải dò thái độ thế nào rồi mới cương được.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
29/4/16
1.917
7.851
113
cái quan trong nhất là mình có dám chắc mình đúng 99.9% không?!. hơm cuối tháng 3, tuyến sg- ninh hòa (khánh hòa), từ sg (tân phú) đến gần cuối ninh thuận mình dám chắc chạy đúng biển báo 99.9%, lúc còn khoảng 2km nửa là đến địa phận khánh hòa (cam ranh). nhìn trong gương chiếu hậu thấy thằng ỉn tự nhiên sao nó chạy chậm lại ( vì trước đó xe mình và ỉn chay liền kề nhau, cả tăm km), nhìn trong gương rồi si nghỉ không lẻ mình chạy sai biển báo đoạn này (mà đoạn này là xxx đón nếu bị lổi), sau vài phút đến địa phận cam ranh và đến nay gần 4 tháng thì mình có thể tin chắc là chạy đúng 99.9% biển báo (vì k bị xxx vịn và chưa thấy bb phạt nguội). trên xe mình có mấy nhóc nhỏ, đường dài tầm 400-500km liên tục nên đôi lúc ...quên. chứ 1 vài tăm km liên tục thì rất khó sai xót. trên xe mình trang bị 6 camera. 3 cam trước, 3 cam sau. tất cả cam đều ghi hình liên tục. mổi năm 1 vài lần (không quá 2 lần) bị xxx ngoắc vào nhưng k xơi được, dù xe 7 chổ chở đầy hàng, có nhìu lần xxx ngoắc cũng k dừng, mà cũng k thấy đua theo. mình luôn cố gắn cập nhật luật liên tục và tuân thủ đúng biển báo!

Tập Lái
10/5/22
27
128
28
35
Tết năm 2021 e cũng bị một lần, nhớ rõ vì là bài học đầu tiên và nhớ đến giờ để không bị như vậy nữa. Cám ơn bác vì đọc bài bác e học được thêm mấy điều về cách làm việc với mấy a CSGT.

Năm đó em mới mua xe trước đó mấy tháng, tết được dịp còn sung thế là gia đình lên đường từ tphcm ra hà nội thăm họ hàng. Ngày đó chưa vào os nhiều không thì cũng chụp ảnh chia sẻ bên mục du lịch rồi.

Ngày thứ hai vừa ra khỏi tp Nha Trang, đâu đó đoạn Ninh Hòa thì bị vẫy vào, các a cho xem hình bắn tốc độ đúng xe mình luôn, trên hình tốc độ là 71, các a báo vượt là 71/60, mới lần đầu bị nên cũng khờ nói sao tin vậy còn nghĩ mình bỏ qua cái biển giới hạn nào rồi.

Đặc biệt là xem hình xong, cái a vẫy vào bắt đầu hỏi han đủ kiểu, quê ở đâu, đi đâu, ở bao lâu... nói chung là đủ kiểu lúc đó cũng chỉ trả lời theo quán tính nhưng sau nghĩ lại chắc là bài của các a rồi.

Xong chỉ qua đối diện bên đường có xe tuần tra, một a khác cầm bìa hồ sơ như sẵn sàng lập biên bản, nhưng a cũng bắt đầu hỏi đi xa vậy thì tính sao, tay giở tập hồ sơ lên. Nghe đến đây thì mình hiểu là đòi tiền nên móc túi, định bỏ 500k mà móc ra tiền mặt trong túi có 200k thôi. Tính để đại rồi ảnh kêu ít thì nói để e qua xe lấy thêm tiền, ai ngờ ảnh kẹp lại luôn rồi phẩy tay đi.

Lên xe nghĩ lại thì thấy sai quá sai, lỗi mình dễ gì 200k mấy ảnh cho qua, chắc là canh bắn xe ngoài tỉnh rồi hù rồi. Mà lúc đó cũng dở quá nên coi như là kinh nghiệm 1 lần vậy.

• Haha
Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Tết năm 2021 e cũng bị một lần, nhớ rõ vì là bài học đầu tiên và nhớ đến giờ để không bị như vậy nữa. Cám ơn bác vì đọc bài bác e học được thêm mấy điều về cách làm việc với mấy a CSGT.

Năm đó em mới mua xe trước đó mấy tháng, tết được dịp còn sung thế là gia đình lên đường từ tphcm ra hà nội thăm họ hàng. Ngày đó chưa vào os nhiều không thì cũng chụp ảnh chia sẻ bên mục du lịch rồi.

Ngày thứ hai vừa ra khỏi tp Nha Trang, đâu đó đoạn Ninh Hòa thì bị vẫy vào, các a cho xem hình bắn tốc độ đúng xe mình luôn, trên hình tốc độ là 71, các a báo vượt là 71/60, mới lần đầu bị nên cũng khờ nói sao tin vậy còn nghĩ mình bỏ qua cái biển giới hạn nào rồi.

Đặc biệt là xem hình xong, cái a vẫy vào bắt đầu hỏi han đủ kiểu, quê ở đâu, đi đâu, ở bao lâu... nói chung là đủ kiểu lúc đó cũng chỉ trả lời theo quán tính nhưng sau nghĩ lại chắc là bài của các a rồi.

Xong chỉ qua đối diện bên đường có xe tuần tra, một a khác cầm bìa hồ sơ như sẵn sàng lập biên bản, nhưng a cũng bắt đầu hỏi đi xa vậy thì tính sao, tay giở tập hồ sơ lên. Nghe đến đây thì mình hiểu là đòi tiền nên móc túi, định bỏ 500k mà móc ra tiền mặt trong túi có 200k thôi. Tính để đại rồi ảnh kêu ít thì nói để e qua xe lấy thêm tiền, ai ngờ ảnh kẹp lại luôn rồi phẩy tay đi.

Lên xe nghĩ lại thì thấy sai quá sai, lỗi mình dễ gì 200k mấy ảnh cho qua, chắc là canh bắn xe ngoài tỉnh rồi hù rồi. Mà lúc đó cũng dở quá nên coi như là kinh nghiệm 1 lần vậy.
Đoạn vừa qua cầu vượt Ninh Hoà đây mà, mấy bác đó cứ thấy biển lạ gọi vào thôi. Mịa, xe mình màu đen mà hắn đưa cái hình xe màu trắng và nói gọi nhầm, điên cái đầu. Nhưng gọi vào mình vẫn lịch sự và với tâm thế chờ biên bản nên mấy ảnh lấy lý do thôi

• Like
Reactions: tên_tài_khoản
Hạng D
29/4/16
1.917
7.851
113

trạm bác bị bắt là trạm ninh hòa ( gần chợ lạc an- ninh hòa). trạm này nó "trụ" 24/24 các xe tải, khách thì k thoát được cho dù ngày hay đêm. mấy chú "trực" trước đồn và 2 bên đường luôn, có lần mình qua trạm này cố tình không giảm ga và tốc độ max (90kmh) cũng không thấy mấy chú ngoắc lại, ngày qua lại vài lần cũng không thấy (xe mình 7 chổ, biển 5x). cách đây tầm 10 năm, mấy chú đang làm ở tp nha trang mà xin ra đây làm 1 tháng (có chú kia than thở muốn sửa nhà, xin ra trạm này 1 tháng tết) phải chi 200 chai). từ cà mau đến phú yên, mình chỉ thấy trạm này là "dữ" nhất!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/4/16
1.917
7.851
113
Đoạn vừa qua cầu vượt Ninh Hoà đây mà, mấy bác đó cứ thấy biển lạ gọi vào thôi. Mịa, xe mình màu đen mà hắn đưa cái hình xe màu trắng và nói gọi nhầm, điên cái đầu. Nhưng gọi vào mình vẫn lịch sự và với tâm thế chờ biên bản nên mấy ảnh lấy lý do thôi
trạm đó từ sài gòn ra, nó qua khỏi đường xuống dốc lếch (ngã 3 huyndai) tầm 1km. "mở cửa" 24/7.

• Like
Tập Lái
10/5/22
27
128
28
35
trạm bác bị bắt là trạm ninh hòa ( gần chợ lạc an- ninh hòa). trạm này nó "trụ" 24/24 các xe tải, khách thì k thoát được cho dù ngày hay đêm. mấy chú "trực" trước đồn và 2 bên đường luôn, có lần mình qua trạm này cố tình giảm ga và tốc độ max (90kmh) cũng không thấy mấy chú ngoắc lại, ngày qua lại vài lần cũng không thấy (xe mình 7 chổ, biển 5x). cách đây tầm 10 năm, mấy chú đang làm ở tp nha trang mà xin ra đây làm 1 tháng (có chú kia than thở muốn sửa nhà, xin ra trạm này 1 tháng tết) phải chi 200 chai). từ cà mau đến phú yên, mình chỉ thấy trạm này là "dữ" nhất!
Giờ e mới biết cái trạm đó có tiếng. :p

Các chú chắc có nghiệp vụ đánh hơi, e lần đầu tiên ngang đó luôn là vẫy, lúc về đi qua đoạn này e quan sát rất kỹ để xem mình có sót cái biển nào không. Các chú vẫn đứng hai bên nhưng lần này chỉ ngó cái rồi thôi.

Cái vụ hỏi han linh tinh làm mình rối cũng vậy, kêu vô mà hỏi chuyện trên trời không đi vào lỗi chính là thấy khả năng cao có mùi lắm.